Luật sư tư vấn về chủ đề "USD"

USD | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề USD.

Quy định về tỷ giá (USD) trong hợp đồng ?

Quy định về tỷ giá (USD) trong hợp đồng ?
Thưa luật sư, Tôi đang làm hợp đồng giá trị hàng hóa tôi nhập về là đồng USD nhưng tôi bán ra cho một công ty trong nước Việt Nam thi trong họp đồng bán ra đó giá cả có được ghi là đồng USD không hay phải ghi rõ là quy đổi theo tỷ giá của ngân hàng tại thời điểm thanh toán. Rất mong nhận được tư vấn. Xin cảm ơn! Người gửi: Trần Hiền

Ghi hóa đơn bằng VNĐ hay USD ?

Ghi hóa đơn bằng VNĐ hay USD ?
Công ty tôi kinh doanh lĩnh vực giám định, đợt này chúng tôi có thực hiện giám định cho tàu nước ngoài, khách hàng đã chuyển tiền bằng USD, vậy bây giờ xuất hóa đơn tôi viết hóa đơn GTGT thì đồng tiền ghi theo VNĐ hay USD ?

Hợp đồng đặt cọc bằng đồng Đô La Mỹ (USD) có hợp pháp không ?

Hợp đồng đặt cọc bằng đồng Đô La Mỹ (USD) có hợp pháp không ?
Xin chào Luật sư, Công ty chúng tôi đang gặp rắc rối như sau: Năm 2010, chúng tôi có ký hợp đồng thuê mặt bằng với một công ty nước ngoài có chi nhánh ở Việt Nam. Tiền đặt cọc hợp đồng là 15,000USD (ghi rõ là 15,000USD, không có tương ứng với VNĐ). Nhưng chúng tôi thanh toán bằng đồng tiền Việt theo tỷ giá thời điểm đó.

Tôi ký hợp đồng với lao động nước ngoài thì sử dụng đồng tiền Việt Nam hay USD để thanh toán?

Tôi ký hợp đồng với lao động nước ngoài thì sử dụng đồng tiền Việt Nam hay USD để thanh toán?
Thưa luật sư, tôi có vướng mắc mong được luật sư giải đáp , công ty tôi có thuê một chuyên gia nước ngoài cố vấn tài chính trong vòng 02 năm, làm việc tại Việt Nam hiện tại chúng tôi đang làm hợp đồng lao động để xin giấy phép lao động cũng như báo lên phòng lao động thương binh xã hội nhưng tôi chưa biết nên để đồng tiền thanh toán là đồng tiền gì ? Cám ơn luật sư

Tư vấn giá trị hợp đồng nên ghi bằng tiền USD hay quy đổi ra tiền VND?

Tư vấn giá trị hợp đồng nên ghi bằng tiền USD hay quy đổi ra tiền VND?
Thưa luật sư! Em có câu hỏi mong Luật sư tư vấn giúp: Công ty em đang chuẩn bị hợp đồng dịch vụ tư vấn thông tin cho 1 công ty nước ngoài, 1. Dịch vụ này của công ty em có được coi là dịch vụ xuất khẩu và được chịu thuế suất 0% không? Hóa đơn xuất ra là hóa đơn thương mại hay là Hóa đơn GTGT? 2. Giá trị hợp đồng nên ghi bằng tiền USD hay quy đổi ra tiền VND? 3. Trong trường hợp giá trị hợp đồng ghi bằng USD, vậy trên hợp đồng em sẽ ghi giá trị hợp đồng như sau có được không? - Giá trị hợp đồng: 10.000 USD - Thuế GTGT (0%):0 - Tổng giá trị hợp đồng: 10.000 USD . Em xin chân thành cảm ơn!

Người từ bỏ mức lương 10.000 USD

Người từ bỏ mức lương 10.000 USD
Thiếu kinh nghiệm, vốn đầu tư tiêu hết vèo chỉ sau 12 tháng, phải cầm cố cả nhà cửa, Nguyễn Ngọc Điệp vẫn không từ bỏ ý xây dựng web mua sắm có cái tên rất Việt - Vatgia.com.

Bị phạt 675 nghìn USD vì phát tán nhạc lên mạng

Bị phạt 675 nghìn USD vì phát tán nhạc lên mạng
675 ngàn USD là số tiền mà một sinh viên Mỹ bị buộc phải trả cho 4 đĩa nhạc mà anh này đã tải và phát tán trên mạng internet, vi phạm quyền tác giả, theo một phán quyết mới đây của tòa án Mỹ.

Luật sư Việt Nam có thể nhận thù lao 300 USD/h

Luật sư Việt Nam có thể nhận thù lao 300 USD/h
Một công ty luật danh tiếng vừa phải có thể thu phí tới 150 USD đến 300USD/giờ mà vẫn đông khách. Thậm chí, vì không phục vụ xuể, công ty này bỏ hết khách Việt Nam và chỉ nhắm đến khách hàng nước ngoài.

Foreigner's fee for temporary residence cards increased by 20 USD

Foreigner's fee for temporary residence cards increased by 20 USD
On November 09, 2012, the Ministry of Finance issued the Circular No. 190/2012/TT-BTC amending and supplementing the Circular No.66/2009/TT-BTC, of March 30, 2009 of the Ministry of Finance stipulating the regime on collection, remittance, management and use of fees on passports, visas and papers on entry, exit, transit and residence in Vietnam.

Có hay không có hợp đồng tặng cho: Vợ “hụt” đòi 2000 USD

Có hay không có hợp đồng tặng cho: Vợ “hụt” đòi 2000 USD
Mới đám hỏi, chưa đăng ký kết hôn thì một trong hai bên có quyền đi đăng ký kết hôn với người khác. Mới đây, Sở Tư pháp TP.HCM giải quyết một vụ khiếu nại liên quan kết hôn có yếu tố nước ngoài khá hy hữu. Khi một cặp nam nữ đăng ký kết hôn, vị hôn thê cũ của chú rể biết chuyện liền đến Sở Tư pháp yêu cầu chú rể đưa 2.000 USD, tiền đã hứa tặng gia đình cô khi làm đám hỏi trước đây.