Luật sư tư vấn về chủ đề "khấu trừ"

khấu trừ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề khấu trừ.

Khấu trừ thuế thu nhập cán nhân (TNCN) 10% đối với người lao động có đúng quy định pháp luật hay không ?

Khấu trừ thuế thu nhập cán nhân (TNCN) 10% đối với người lao động có đúng quy định pháp luật hay không ?
Em chào anh/chị của luật minh khuê, em có câu hỏi muốn nhờ tư vấn ạ. "theo quy định tại điểm i khoản 1 điều 25 thông tư 111/2013/tt-btc như sau:i) khấu trừ thuế đối với một số trường hợp kháccác tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, điều 2 thông tư này)

Chi nhánh mua hàng như trụ sở chính thanh toán có được khấu trừ thuế GTGT không?

Chi nhánh mua hàng như trụ sở chính thanh toán có được khấu trừ thuế GTGT không?
Thưa luật sư, chi nhánh công ty tôi ở Hà Nội có ký hợp đồng mua nguyên liệu trên 20 triệu với công ty TNHH C, nhưng vì nhu cầu quản lý mà trụ sở chính là công ty TNHH A ở Bắc Giang thanh toán trực tiếp cho bên công ty C. Vậy chi nhánh có được khấu trừ thuế GTGT đối với hoá đơn mua nguyên liệu của công ty C không? Cảm ơn!

Thuế nhà thầu nộp thay cho nước ngoài có được khấu trừ và tính vào chi phí không?

Thuế nhà thầu nộp thay cho nước ngoài có được khấu trừ và tính vào chi phí không?
Hiện nay, hoạt động thương mại phát triển, các doanh nghiệp Việt Nam có nhu cầu lớn hơn khi sử dụng dịch vụ, hoặc mua hàng hóa từ các tổ chức bên nước ngoài. Khi doanh nghiệp Việt Nam phát sinh thanh toán tiền cho bên nước ngoài, sẽ làm phát sinh thuế nhà thầu. Vậy thuế nhà thầu mà doanh nghiệp nộp thay có được khấu trừ và tính vào chi phí hợp lý không, mời các bạn tham khảo bài viết.

Thuế giá trị gia tăng của tài sản cố định có được khấu trừ hay không ?

Thuế giá trị gia tăng của tài sản cố định có được khấu trừ hay không ?
Chào Luật sư ! Công ty tôi kinh doanh trong lĩnh vực tổ chức sự kiện, tôi đang chuẩn bị mua một căn nhà để làm trụ sở văn phòng. Tuy nhiên, tôi đang băn khoăn không biết thuế GTGT đầu vào của tài sản cố định này có được khấu trừ với thuế GTGT của hoạt động sản xuất kinh doanh hay không ? Kính mong Luật Minh Khuê giải đáp giúp tôi !

Khi nào được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp ?

Khi nào được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Ngành nghề Công ty em là dịch vụ tư vấn du học, công ty em có mướn đội ngũ sinh viên để dạy thêm và bồi dưỡng kiến thức ( khi cần thiết ) cho học viên, số tiền em thanh toán cho các bạn 1 tháng khoảng chừng 4tr. Theo luật thuế thu nhập doanh nghiệp. Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này)

Thuế thu nhập cá nhân đối với người lao động nước ngoài ?

Thuế thu nhập cá nhân đối với người lao động nước ngoài ?
Mong anh chị giúp em với ạ Công ty em có 1 chị Hàn Quốc sang từ 10/08/2016 bắt đầu làm việc tại công ty từ ngày 11/08/2016. Nhưng từ ngày 11/08/2016 đến 16/09/2016 công ty bên Hàn quốc trả lương cho chị này. Bắt đầu từ 17/09/2016 công ty em mới bắt đầu chính thức kí kết hợp đồng lao động với chị ấy. Trong năm 2016 chị ấy đã tới VN nhiều lần.

Sử dụng hóa đơn khi chưa có thông báo phát hành ?

Sử dụng hóa đơn khi chưa có thông báo phát hành ?
Thưa luật sư, em đang vướng mắc một tình huống này, luật sư tư vấn giúp em. Em có nhận làm báo cáo thuế dịch vụ cho 1 công ty tư nhân, lúc bàn giao thì có các số hóa đơn từ 100 đến 500. Vào ngày 30/7/2016 hóa đơn số 152, em có xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng đến đến đầu t9, em rà soát lại hồ sơ công ty thì thấy hóa đơn này chưa thông báo phát hành hóa đơn.

Xuất hóa đơn GTGT cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc ?

Xuất hóa đơn GTGT cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc ?
Kính chào luật sư! Công ty tôi có trụ sở chính tại Quận 04 và 01 chi nhánh hạch toán phụ thuộc tại Quận 01. Cả hau đều có con dấu riêng, tài khoản ngân hàng riêng và hóa đơn riêng. Công ty chính kê khai và nộp thuế GTGT tại Quận 04; chi nhánh kê khai và nộp thuế GTGT tại quận 01. Trong quá trình hoạt động, công ty chính có mua hàng (hóa đơn chứng từ hợp pháp) và những mặt hàng này phục vụ cho việc kinh doanh của Chi nhánh.

Thuế bất thường ?

Thuế bất thường ?
Xin chào! Em vừa nhận việc tại một công ty và vừa ký hợp đồng thử việc 2 tháng. Lương được hưởng là 85% lương cơ bản. Trên hợp đồng không có ghi rõ, cũng như chưa từng được giải thích gì về việc đóng thuế bất thường. Gần đây nhất, em nghe công nhân vừa nhận lương vừa bàn tán nhau về việc bị trừ tiền thuế bất thường 10% lương. Sau đó cuối năm công ty sẽ trả lại.

Vé tham quan có được dùng để thanh toán thay hóa đơn được không?

Vé tham quan có được dùng để thanh toán thay hóa đơn được không?
Kính chào luật sư! Luật sư cho em hỏi ạ: công ty em là công ty hoạt động trong lĩnh vực du lịch, VAT đầu ra của em rất lớn vì là du lịch trọn gói, VAT đầu vào của em chỉ có dịch vụ xe và ăn uống là có hóa đơn đỏ, còn lại chi phí nằm hầu hết ở vé thăm quan thắng cảnh, chi phí hướng dẫn viên,... Mà vé thăm quan thắng cảnh này thì ko có hóa đơn đỏ. Vậy những vé thăm quan thắng cảnh này có được tính như hóa đơn GTGT và khấu trừ thuế không ạ? Và nếu được khấu trừ thì em kê khai tổng số tiền trên tổng số vé hay là kê khai như thế nào ạ?

Cá nhân nước ngoài tư vấn ở VN có phải chịu thuế gì ?

Cá nhân nước ngoài tư vấn ở VN có phải chịu thuế gì ?
Kính chào luật sư, tôi có 1 vấn đề cần tư vấn như sau: Công ty tôi có ký thỏa thuận với cá nhân người nước ngoài về dịch vụ tư vấn. (Cá nhân này có mặt ở VN trên 183 ngày). Như vậy ông ấy có trách nhiệm nộp những khoản thuế nào? Công ty có khấu trừ 10% thuế TNCN của ông ấy hay không? hay 10% thuế nhà thầu (5% GTGT+5% TNDN)?

tư vấn về thuế giá trị gia tăng cho khách sạn?

tư vấn về thuế giá trị gia tăng cho khách sạn?
Thưa luật sư! Tôi có một vấn đề nhờ tư vấn giúp: Vào Tháng 5/2016, vợ chồng tôi có mua một khối tài sản (Khách sạn LH). Trong khối tài sản này bao gồm 2 hình thức sở hữu: 1/ Là của vợ chồng HV (thể hiện ở bìa đỏ chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất-khối nhà gồm 4 tầng) được cấp vào năm 2010 2/ Vào năm 2013 vợ chồng HV xin Giấy phép xây dựng và có bản vẽ kèm theo ( đập toàn bộ khối nhà trên và xây dựng thành một khối nhà mới gồm 4 tầng)- toàn bộ khối nhà mới này đã được đưa vào Công ty Khách Sạn LH ( do bà Viên làm Giám đốc- Bà V vừa là giám đốc công ty LH vừa là đồng chủ sở hữu của miếng đất).

Thời hạn nộp và mức phạt nộp chậm tờ khai mẫu số 06 thuế giá trị gia tăng ?

Thời hạn nộp và mức phạt nộp chậm tờ khai mẫu số 06 thuế giá trị gia tăng ?
Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Khuê! Công ty em hiện nay đang làm thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh từ quận 3 sang quận 1. Bên công ty đã hoàn thành các công việc với sở KH-DT và đã nhận được giấy phép đăng ký kinh doanh mới ngày 2/10 này. Và đã thực hiện nộp mẫu 08 + bản sao giấy phép ĐKKD theo quy định lên chi cục thuế cũ Q3 rồi và đang làm hồ sơ chuyển quận.

Những quy định pháp luật về hợp đồng vay mà các bên trong giao dịch vay dân sự cần chú ý

Khi thực hiện hợp đồng vay các bên cần chú ý những vấn đề sau để tránh được những hành vi vi phạm quy định của pháp luật dân sự, pháp luật hình sự đồng thời hạn chế được những rủi ro trên thực tế. Sau ...

Rủi ro khi nhờ người khác đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Hiện nay có rất nhiều cá nhân, tổ chức đang có nhu cầu nhờ một chủ thể khác thay mình đứng tên trên GCNQSDĐ, điều này đã làm phát sinh rất nhiều tranh chấp và khó chứng minh được nguồn chứng cứ. Trong ...