Luật sư tư vấn về chủ đề "phí bảo trì"

phí bảo trì | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề phí bảo trì.

Nguyên tắc bảo trì nhà chung cư là gì? Việc sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu như thế nào ?

Nguyên tắc bảo trì nhà chung cư là gì? Việc sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu như thế nào ?
Nguyên tắc bảo trì nhà chung cư hiện nay là gì ? Có các hạng mục của nhà chung cư được sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung để bảo trì Việc sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu như thế nào ?

Làm thế nào để quản lý phí bảo trì tòa nhà

Làm thế nào để quản lý phí bảo trì tòa nhà
Tôi hi vọng có thể nhận được tư vấn hữu ích từ văn phòng luật sư về việc quản lý phí bảo trì Tòa nhà. Xin được trình bày thông tin cụ thể như sau, để luật sư tư vấn nắm được, tư vấn dễ dàng hơn. Công ty cổ phần đầu tư Phát triển nhà Hà Nội số 5 sẽ chuyển giao số tiền bảo trì nhà cho Chung cư Handico 17-1; và 17-2 cho Trưởng BQT qua số TK Ngân hàng. Nếu có sự đồng thuận của 100% các hộ dân tại hai tòa nhà. Việc lập một bản Hợp đồng ủy thác quản lý số tiền bảo trì này nên ra sao?

Hiểu về phí bảo trì nhà chung cư như thế nào?

Hiểu về phí bảo trì nhà chung cư như thế nào?
Theo chúng tôi tìm hiểu trong Khoản 3,4 Điều 108 Luật nhà ở năm 2014 thì các căn hộ nhà chung cư mua trước 1/7/2006 mà chưa thu kinh phí bảo trì phần sở hữu chung thì chủ sở hữu căn hộ phải nộp kinh phí bảo trì 2%.

Kinh phí bảo trì thang máy do ai trả ?

Kinh phí bảo trì thang máy do ai trả ?
Thưa Luật sư: Công ty chúng tôi được Chủ đầu tư thuê quản lý 1 tòa nhà chung cư, có 2 thang máy. Để thang máy hoạt động tốt, Công ty chúng tôi ký hợp đồng với đơn vị cung cấp thang máy bảo trì thang máy theo định kỳ Theo điều 34 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo TT số 02/2016/TT-BXD của BT Bộ XD thì kinh phí bảo trì thang máy do Chủ đầu tư trả có đúng không?

Nhờ luật sư tư vấn về kinh phí bảo trì 2% căn hộ chung cư ?

Nhờ luật sư tư vấn về kinh phí bảo trì 2% căn hộ chung cư ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi có mua 1 căn hộ chung cư của khu HH3 Linh Đàm. Khi mua tôi có vay vốn 30.000 tỷ và bên bán yêu cầu đóng 2% kinh phí bảo trì trước.Trong hợp đồng có mục ghi rõ giá bán này đã bao gồm phí bảo trì và các loại phí khác... vậy tại sao vẫn thu thêm 2% phí bảo trì của tôi và cũng không xuất phiếu thu.