Luật sư tư vấn về chủ đề "thời gian nghỉ cưới"

thời gian nghỉ cưới | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề thời gian nghỉ cưới.

Làm đám cưới có được pháp Luật công nhận là vợ, chồng không ?

Làm đám cưới có được pháp Luật công nhận là vợ, chồng không ?
Thưa Luật sư Minh Khuê, Luật sư có thể cho em biết làm đám cưới thì có được pháp Luật công nhận là Vợ, chồng không? Vì hai vợ chồng chúng em vừa làm đám cưới và chưa đi làm thủ tục đăng ký kết hôn, hiện tại chúng em muốn ly hôn, không ở với nhau nữa ? Rất mong Luật sư tư vấn, xin cảm ơn Luật sư.

Chế độ nghỉ việc để tổ chức đám cưới được quy định như thế nào ? Thời gian nghỉ kết hôn là bao lâu ?

Chế độ nghỉ việc để tổ chức đám cưới được quy định như thế nào ? Thời gian nghỉ kết hôn là bao lâu ?
Kết hôn là sự kiện trọng đại của một đời người. Vậy, khi kết hôn (nghỉ cưới) người lao động được nghỉ mấy này ? Sau thời gian nghỉ cưới, người lao động có thể xin nghỉ phép năm hay không ? và một số vướng mắc khác liên quan sẽ được Luật Minh Khuê tư vấn cụ thể:

Cách tính nghỉ phép năm theo thâm niên theo quy định mới 2021 ?

Cách tính nghỉ phép năm theo thâm niên theo quy định mới 2021 ?
Cách tính chế độ phép năm cho người lao động ? Công chức, viên chức thì được nghỉ phép năm như thế nào ? và một số vấn đề pháp lý mà người lao động vướng mắc trong lĩnh vực lao động về chế độ phép năm sẽ được luật sư tư vấn và giải đáp:

Tư vấn về việc nghỉ việc không lương?

Tư vấn về việc nghỉ việc không lương?
Thưa luật sư! Xin tư vấn giúp em trường hợp em đang xin thôi việc. Em làm kế toán cho 1 công ty do cần điều trị bệnh cho con nên em có xin nghỉ không lương 1 số ngày nhưng không được kế toán trưởng duyệt vì thế em đã nộp đơn xin thôi việc vào ngày 7/7/2016 với thời hạn báo trước là 45 ngày tức ngày 22/8/2016. . Lúc đầu khi nộp đơn em đã thống nhất với kế toán trưởng là sẽ hoàn tất công việc và số liệu đến ngày 30/6/2016 vì thế sau khi hoàn tất kiểm tra số liệu em đã bàn giao cho bạn tiếp nhận và công việc bàn giao cũng đã hoàn tất nhưng hôm nay kế toán trưởng lại bắt em phải nhập dữ liệu và các công việc phát sinh từ tháng 7 và có những việc phải đến ngày 20/8 thì em mới có thể làm được trong 2 ngày em không thể vừa hoàn tất công việc vừa bàn giao được (do đã bàn giao xong công việc nên em xin nghỉ không lương đến 22/8 để đi điều trị bệnh cho con nhưng không được kế toán trưởng duyệt). Vậy luật sư cho em hỏi:

Thắc mắc về chính sách, chế độ cho lái xe cơ quan nhà nước ?

Thắc mắc về chính sách, chế độ cho lái xe cơ quan nhà nước ?
Thưa Luật sư! Hiện nay, tôi đang lái xe cho một cơ quan nhà nước (theo diện hợp đồng 68), tôi và các đồng nghiệp của mình có một vấn đề thắc mắc liên quan đến chế độ của nhân lái xe như sau: Cánh tài xế chúng tôi thường thắc mắc tại sao cũng là CBCCVC, là đối tượng bị điều chỉnh của Bộ luật Lao động, nhưng bọn tôi rất bị phân biệt trong cách tính thu nhập, giải quyết chế độ.

Công ty có quyền sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần cho người lao động ?

Công ty có quyền sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần cho người lao động ?
Kính chào Luật sư. Tôi có thắc mắc như sau: Điều 110 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày”.

Hỏi đáp pháp luật lao động về việc làm thêm giờ ?

Hỏi đáp pháp luật lao động về việc làm thêm giờ ?
Kính gửi Luật Sư! tôi tên T.P hiện nay đang làm thợ bạc cho Doanh nghiệp tư nhân B.V chuyên gia công trang sức, theo những gì tôi tìm hiểu và được biết về luật lao động tại điều 104 và điều 108 thì: Thời gian làm việc theo tuần không quá 10h một ngày và quá 48h một tuần

Vấn đề tự nguyện khi đăng ký kết hôn ?

Vấn đề tự nguyện khi đăng ký kết hôn ?
Xin chào luật sư! Em có vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn như sau: Em tên là T sinh 1992 bạn gái tên là H sinh 1994 E và H cũng yêu nhau được gần 3 năm . Đầu năm 2015 cả 2 người vẫn vào nam làm ăn được một thời gian, nhưng vì ở quê bô mẹ ốm nên em về chăm sóc. Em về quê được 3 ngày thì H gọi cho em nói là đã có bầu được 5 tuần và bảo là xin phép bố mẹ để cưới.

Gia hạn hợp đồng lao động có được coi là có hợp đồng mới không?

Gia hạn hợp đồng lao động có được coi là có hợp đồng mới không?
Em chào anh ( chị).A/c giúp em thắc mắc này với ạ . Cho em hỏi " Gia hạn hợp đồng lao động có được coi như là hợp đồng lao động mới không ạ?" Trong trường hợp , bên A và bên B ký hợp đồng xác đinh thời hạn 3 năm. Khi hết hạn hợp đồng hai bên thỏa thuận gia hạn hợp đồng thêm 3 năm . Hết thời hạn 3 năm hai bên lại ký kết hợp đồng thời hạn 2 năm. Việc ký kết trên có vi phạm không ạ? Em xin cảm ơn !

Làm đơn xin phép nghỉ ốm như thế nào?.

Làm đơn xin phép nghỉ ốm như thế nào?.
Thưa luật sư em có một thắc mắc mong luật sư giải đáp như sau ạ: Theo như quy đinh pháp luật thì việc nghỉ vì việc riêng có được chấp nhận không?. Em xin chân thành cảm ơn! Người gửi:L .T.L.T

Tư vấn quy định pháp luật lao động về số ngày nghỉ trong tháng ?

Tư vấn quy định pháp luật lao động về số ngày nghỉ  trong tháng ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Theo quy định thì mỗi tháng được nghỉ ít nhất 04 ngày. Trên thực tế có nhân viên nghỉ 03 ngày trong tháng vào cuối mỗi tuần, 01 ngày cuối tuần còn lại họ đi làm thêm (làm thêm vào ngày nghỉ), trong tháng đó họ có 01 ngày xin nghỉ việc riêng không lương. Vậy xin hỏi 01 ngày nghỉ việc riêng không lương đó có được tính là ngày nghỉ hàng tuần để cho đủ 04 ngày nghỉ trong tháng theo quy định không?

Nghỉ cưới có được cộng dồn vào nghỉ lễ không?

Nghỉ cưới có được cộng dồn vào nghỉ lễ không?
Thưa luật sư, xin luật sư cho tôi hỏi: Tôi là giáo viên , tôi chuẩn bị lập gia đình. Vậy thời gian nghỉ cưới theo quy định của Luật lao động là 3 ngày nhưng thời gian tôi cưới trùng với ngày lễ 30/4 và 1/5. Như vậy thời gian nghỉ cưới có được cộng vào thời gian nghỉ lệ hay không ?

Chế độ nghỉ cưới theo quy định của luật lao động ?

Chế độ nghỉ cưới theo quy định của luật lao động ?
Thưa luật sư, Tôi tên là Tuyết tôi có vấn đề xin được hỏi và tư vấn luật sư như sau: Tôi bắt đầu vào công ty được 6 tháng và cũng có thai được 6 tháng, tôi xin hỏi: Nay tôi tổ chức đám cưới, tôi có được quyền nghỉ 03 ngày cưới theo bộ luật lao động quy định không ? Tôi xin cảm ơn, Người gửi: tuyet