Luật sư tư vấn về chủ đề "trừ tiền"

trừ tiền | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề trừ tiền.

Nghỉ ốm có bị trừ tiền chuyên cần không ?

Nghỉ ốm có bị trừ tiền chuyên cần không ?
Kính gửi Luật sư! Cho tôi hỏi vấn đề sau: Tôi bị bệnh đi khám bệnh nghỉ 1 ngày hôm sau đem giấy nghỉ bảo hiểm vào nhưng tôi vẫn bị trừ tiền chuyên cần có đúng luật không? Tôi ký phép bệnh, mất ngày công chỉ hưởng được tiền bảo hiểm nên tôi muốn biết rõ trong trường hợp này có mất tiền chuyên cần không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Biện pháp cưỡng chế thi hành án khấu trừ tiền trong tài khoản, thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án

Biện pháp cưỡng chế thi hành án khấu trừ tiền trong tài khoản, thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án
Trong hoạt động tư pháp, để đảm bảo hiệu lực của các bản án, quyết định Tòa án đã tuyên, Nhà nước phải định ra những biện pháp cưỡng chế nghiêm khắc khi các chủ thể có nghĩa vụ thi hành nhưng không tự nguyện thi hành. Để giải quyết việc thi hành án thì Chấp hành viên có thể lựa chọn một hoặc nhiều

So sánh biện pháp khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá và trừ vào thu nhập của người phải thi hành án

So sánh biện pháp khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá và trừ vào thu nhập của người phải thi hành án
Khấu trừ tiền trong tài khoản và trừ vào thu nhập của người phải thi hành án là biện pháp cưỡng chế thi hành án dân sự đối với tài sản là tiền, lần lượt được quy định tại Điều 76 và Điều 78 Luật THADS 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014. Để biết được sự khác biệt của hai biện pháp chúng ta cùng tìm hiểu:

Công ty có được khấu trừ tiền VAT từ tiền thuê nhà ?

Công ty có được khấu trừ tiền VAT từ tiền thuê nhà ?
Xin chào luật sư. Tôi có câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư.Trường hợp Công ty từ ngày 01/01/2015 ký hợp đồng thuê nhà của cá nhân để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty với tiền thuê là 150 triệu đồng/năm, nếu trong hợp đồng thuê có thỏa thuận bên đi thuê là người nộp thuế

Cưỡng chế giao tài sản cho người được thi hành án nhận tài sản để trừ tiền thi hành án?

Cưỡng chế giao tài sản cho người được thi hành án nhận tài sản để trừ tiền thi hành án?
Bản án tuyên: Buộc ông A trả cho ông B 200 triệu đồng. Chấp hành viên đã kê biên, bán đấu giá QSDĐ nhưng không có khách hàng đăng ký mua. Ông B đồng ý nhận tài sản với giá đã định là số tiền 200 triệu đồng, nhưng ông A không đồng ý giao tài sản. Vậy, trường hợp này Chấp hành viên tiến hành cưỡng chế giao tài sản được không? Có trái với quy định tại Điều 100, 104 Luật Thi hành án dân sự 2008 hay không?Gửi bởi: Nguyễn Văn Tâm

Công ty trừ tiền trợ cấp ngày chủ nhật có đúng không ?

Công ty trừ tiền trợ cấp ngày chủ nhật có đúng không ?
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Nếu Công ty cúp điện cho toàn bộ công nhân nghỉ mà bắt buộc phải đi làm bù vào ngày chủ nhật, tôi có việc xin nghỉ có phép nhưng công ty lại trừ toàn bộ tiền trợ cấp vào ngày chủ nhật như vậy có đúng không? Xin cám ơn. Người hỏi: sang