Luat Minh Khue

xây dựng trái phép

xây dựng trái phép - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về xây dựng trái phép

Nhà ở xây dựng trên đất vườn có được đăng ký làm địa điểm kinh doanh cho hộ gia đình không ?

Nhà ở xây dựng trên đất vườn có được đăng ký làm địa điểm kinh doanh cho hộ gia đình không ?
Chào luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn : Gia đình tôi có xây dựng một căn nhà cấp bốn , mái bằng trên đất vườn, chúng tôi chưa làm thủ tục hợp pháp hóa căn nhà nên chưa được cấp số nhà. Hiện nay tôi muốn mở một cửa hàng buôn bán và đăng ký kinh doanh tại địa chỉ này thì có được không ạ ?. Cám ơn luật sư

Vì sao khu nghỉ dưỡng của ca sĩ Hồ Quỳnh Hương không bị buộc tháo dỡ theo Nghị định 121 ? Thủ tục xin cấp phép xây dựng cho Hồ Quỳnh Hương ?

Vì sao khu nghỉ dưỡng của ca sĩ Hồ Quỳnh Hương không bị buộc tháo dỡ theo Nghị định 121 ? Thủ tục xin cấp phép xây dựng cho Hồ Quỳnh Hương ?
Thưa luật sư, Tôi rất quan tâm đến vụ việc sau nên nhờ luật sư giải đáp: Việc xây dựng (XD) sai phép trái phép, ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính bằng tiền, còn có hình phạt bổ sung mà không ai muốn nữa là cưỡng chế, tháo dỡ công trình XD. Phía Hồ Quỳnh Hương đã chính thức lên tiếng và giải thích cụ thể về lý do xây dựng khu nghỉ dưỡng trái phép tại Bà Rịa - Vũng Tàu.

Dựng nhà lá có phải xin giấy phép xây dựng ?

Dựng nhà lá có phải xin giấy phép xây dựng ?
Thưa luật sư, Tôi có một thắc mắc nhỏ xin hỏi anh chị luật sư nhà tôi ở nông thôn, muốn xây dựng mái lá dừa( mái lá dừa, cột cây, nền đất ) với diện tích khoảng 50m2 có cần phải xin giấy phép xây dựng không?

Lén lút xây dựng trái phép giả quyết như thế nào ?

Lén lút xây dựng trái phép giả quyết như thế nào ?
Thưa luật sư cho e hỏi hướng giải quyết một việc như sau: Hiện tại có 1 khu đất chưa được nhà nước cấp phép nhưng tạm thời cho vẫn giữ sinh hoạt của giáo dân nhưng không được xây dựng công trình trên đất.

Tư vấn quy định của pháp luật về xử lý công trình xây dựng không phép?

Tư vấn quy định của pháp luật về xử lý công trình xây dựng không phép?
Xin chào luật sư, Tôi có vấn đề thắc mắc sau: Tôi đọc tham khảo phần luật sư tư vấn về xử lý công trình xây dựng không phép có nhắc "Điều 12, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP" theo tìm hiểu và nắm bắt được thì Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng năm 2007 là nghị định Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú và không có Điều 12 ạ! Tôi không biết có sự nhầm lẫn nào không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn. Người gửi : A.T