Luat Minh Khue

y tế

y tế - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về y tế

Làm thế nào để được thanh toán bảo hiểm y tế sau khi ra viện?

Làm thế nào để được thanh toán bảo hiểm y tế sau khi ra viện?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi muốn nhờ phía công ty giải đáp, cụ thể như sau: tôi tham gia bảo hiểm y tế của công ty từ năm 2012, tôi mới mổ ruột thừa nhưng không thực hiện mổ tại bệnh viện đã đăng ký ở công ty mà mổ tại Hà Nội. Vậy khi ra viện tôi cần làm gì để được thanh toán tiền bảo hiểm y tế.

Làm việc tại 2 công ty thì có cần đóng bảo hiểm ở cả 2 nơi không?

Làm việc tại 2 công ty thì có cần đóng bảo hiểm ở cả 2 nơi không?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có một vấn đề muốn nhờ công ty tư vấn giúp như sau: tôi có làm việc cho 2 công ty tại Hà Nội, một công ty tôi kí hợp đồng từ tháng 10/2018 sau đó 03 tháng thì tôi kí thêm 1 hợp đồng nữa với 1 công ty khác. Cả 2 hợp đồng đều là hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Vậy tôi có cần phải đóng bảo hiểm ở cả 2 nơi hay không?

Các trường hợp hết hạn bảo hiểm y tế nhưng vẫn được thanh toán theo quy định mới ?

Các trường hợp hết hạn bảo hiểm y tế nhưng vẫn được thanh toán theo quy định mới ?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có 1 thắc mắc muốn nhờ công ty tư vấn giúp như sau: Bảo hiểm y tế của tôi hết hạn vào ngày 31/12/2017 nhưng tôi nằm viện từ 29/12/2017- 02/01/2018 và tôi chưa được cấp bảo hiểm mới. Vậy tôi có được chi trả bảo hiểm y tế hay không? Hay tôi chỉ được trả bảo hiểm đến hết ngày 31/12 thôi còn 02 ngày của tháng 01 thì không được trả.

Mức thuế GTGT của khẩu trang y tế nếu bán cho cá nhân, nhà nước hoặc tạp hóa là bao nhiêu ?

Mức thuế GTGT của khẩu trang y tế nếu bán cho cá nhân, nhà nước hoặc tạp hóa là bao nhiêu ?
Thưa luật sư! Nếu công ty bạn tính thuế theo phương pháp khấu trừ thì thuế GTGT của khẩu trang y tế là 5%. Cụ thể, khoản 8 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định: “11 Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Thủ tục nhập khẩu vật liệu nha khoa ?

Thủ tục nhập khẩu vật liệu nha khoa ?
Thưa luật sư! Luật sư tư vấn giúp em với ạ, Bên em là công ty, bên em muốn nhập và bán trụ implant, nguyên liệu làm trụ implant làm bên nha khoa răng. Vậy em cần vào điều luật nào để tìm hiểu được ạ. Em xin chân thành cảm ơn nhiều !

Có phải đóng đủ tiền thì mới được lấy sổ bảo hiểm không?

Có phải đóng đủ tiền thì mới được lấy sổ bảo hiểm không?
Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Khuê. Em nghỉ việc từ 3/3/2016, nhưng đến 5/5 /2016 em mới nhận được thông báo rằng có sổ bảo hiểm, khi em lên công ty nhận sổ bảo hiểm, thì thẻ bảo hiểm y tế em đã nộp trả lại công ty sau khi em làm mới lại thẻ bảo hiểm y tế (với lí do em làm mất thẻ).

Giải quyết tranh chấp lao động khi Công ty không có Công đoàn?

Giải quyết tranh chấp lao động khi Công ty không có Công đoàn?
Thưa luật sư! Mình làm nhân viên chăm sóc khách hàng Viettel nhưng lại do đối tác quản lý từ những năm đầu công ty đóng bảo hiểm y tế chi nhân viên và có trích thu tiền bảo hiểm nhân viên 6 tháng 1 lần /năm.Bắt đầu vào tháng 5/2015 Viettel thay đổi chính sách lương và Viettel trực tiếp trả lương cho nhân viên và đóng bảo hiểm luôn, công ty đối tác chỉ đứng tên về mặt pháp lý thôi. Bọn mình có đóng tiền và thừa ra khoản tiền là 1.900.000 đồng nhưng công ty không hoàn trả tiền cho nhân viên và có thông báo trích thu. Làm như thế nào để công ty trả lại khoản tiền đó? Vì công ty không có công đoàn nên không biết phải kiến nghị đi đâu, toàn bộ nhân viên trong công ty không đồng ý.Trân trọng cảm ơn!

Tư vấn về hoạt động thành lập nhóm chơi hụi, họ ?

Tư vấn về hoạt động thành lập nhóm chơi hụi, họ ?
Kính chào luật Minh Khuê! Tôi là N.T.T, năm nay tôi 58 tuổi, nguyên quán Hải Dương, hiện đang trú quán tại Bình Dương. Tôi mới nghỉ công tác, có một chút vốn và sức khỏe còn rất tốt. Qua website của công ty, tôi biết công ty có tư vấn online. Do vậy, tôi viết thư này kính mong Luật Sư tư vấn giúp vấn đề kinh doanh sau.

Nhập khẩu thiết bị y tế có phải xin Giấy phép nhập khẩu của Bộ y tế không?

Nhập khẩu thiết bị y tế có phải xin Giấy phép nhập khẩu của Bộ y tế không?
Xin chào luật sư, Tôi có câu hỏi mong luật sư tư vấn giúp. Công ty tôi là công ty 99% nước ngoài và 1% VN. Hiện tại công ty chúng tôi muốn nhập khẩu thiết bị y tế, tên của thiết bị y tế như sau: Máy đo huyết áp: 90181900, ống thuốc: 9019, nhiệt kế: 90251100, Thiết bị trị liệu điện: 90189090, cơ thể thành phần meter: 90189090,

Tư vấn việc hưởng chế độ thai sản khi đã nghỉ viêc ?

Tư vấn việc hưởng chế độ thai sản khi đã nghỉ viêc ?
Xin chào công ty luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi mong được luật sư giải đáp: Hiện tôi có bầu gần 6 tháng đến đầu tháng 11 thì sinh ( dự kiến 4 tháng 11 năm 2015 ). Lúc trước tôi có làm ở công ty đã đóng bảo hiểm từ tháng 07/2014 đến tháng 3 năm 2015 thì nghỉ làm, lúc nghỉ làm ở công ty tôi đã có bầu được khoảng 2 - 3 tháng. Công ty chỉ đóng bảo hiểm cho em tới tháng 3/2015 là lúc tôi bắt đầu nghỉ làm.

Mẫu Giấy phiếu tai nạn, thương tích (Phụ lục 1)

 Mẫu Giấy phiếu tai nạn, thương tích (Phụ lục 1)
Luật Minh Khuê xin giới thiệu mẫu giấy phiếu tai nạn, thương tích ban hành kèm theo quyết định số 25/2006/QĐ-BYTvề việc ban hành bổ sung biểu mẫu về tai nạn thương tích vào hệ thống biểu mẫu của ngành y tế.

Nghị định 49/2017/NĐ-CP, sửa đổi, bổ sung điều 15 của nghị định số 25/2011/NĐ-CP và điều 30 của nghị định số 174/2013/NĐ-CP về viễn thông

Nghị định 49/2017/NĐ-CP, sửa đổi, bổ sung điều 15 của nghị định số 25/2011/NĐ-CP và điều 30 của nghị định số 174/2013/NĐ-CP về viễn thông

Nghị định 49/2017/NĐ-CP, sửa đổi, bổ sung điều 15 của nghị định số 25/2011/NĐ-CP ngày 06 tháng 4 năm 2011 của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành mộ số điều của Luật Viễn thông và điều ...

Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Nghị định số: 46/2016/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.