Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn lập hợp đồng tặng cho bất động sản ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

-Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhânNghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

Văn bản hợp nhất 25/VBHN-BTC Thông tư hướng dẫn về lệ phí trước bạ 2015.

2. Luật sư tư vấn:

- Về thuế TNCN: Khi ông ngoại tặng cho cháu ngoại quyền sử dụng đất thì cháu ngoại sẽ được miễn thuế TNCN từ nhận quà tặng. Cụ thể, điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

"d) Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau."

- Về lệ phí trước bạ: Ông ngoại tặng cho cháu ngoại quyền sử dụng đất cũng được miễn lệ phí trước bạ, cụ thể, Khoản 10 Điều 3 Văn bản hợp nhất lệ phí trước bạ quy định về đối tượng không phải nộp lệ phí trước bạ:

"10. Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất."

Những điều cần lưu ý:Ông ngoại tặng cho cháu ngoại quyền sử dụng đất thì được miễn thuế TNCN từ nhận tặng cho và miễn lệ phí trước bạ. 

Tham khảo bài viết liên quan:

 Chú tặng cho cháu nhà đất có phải nộp thuế không ?

Thủ tục tặng cho đất một phần đất đai cho con ?

Tư vấn về hợp đồng tặng cho bất động sản?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật thuế.