Trân trọng cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.6162

Công chức nhà nước ?

Công chức nhà nước - Ảnh minh họa

Trả lời:

Ý kiến thứ nhất:

Chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp của chúng tôi, câu hỏi của anh được chúng tôi trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 13, Luật doanh nghiệp năm 2005 như sau:

Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản ly doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật doanh nghiệp, trừ những trường hợp sau:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

>> Xem thêm:  Tư vấn luật hành chính miễn phí qua tổng đài: 1900.6162

b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;

c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam;

d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;

e) Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh;

g) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản.

Đối chiếu, với quy định trên anh là công chức nhà nước theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức. Như vậy, anh không thể là người đại diện theo pháp luật của công ty TNHH tuy nhiên Anh vẫn có thể giữ chức vụ chủ tịch hội đồng thành viên đối với công ty TNHH hoặc thành viên góp vốn. Tức là luật chỉ cấm cán bộ công chức trực tiếp tham gia hoạt động quản lý điều hành không cấm việc góp vốn hoặc tham gia điều hành hoạt động một cách gián tiếp.

 

Ý kiến bổ sung thứ hai:

Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến công ty chúng tôi, tôi sẽ giải đáp thắc mắc của anh như sau:

>> Xem thêm:  Tư vấn pháp luật giao thông trực tuyến qua tổng đài điện thoại

Cơ sở pháp lý: Luật Doanh nghiệp 2005.

Theo quy định tại khoản 2 điều 13 Luật doanh nghiệp 2005:

“Tất cả các cá nhân, tổ chức Việt Nam, nước ngoài đều được đăng ký thành lập doanh nghiệp, tham gia góp vốn, quản lý điều hành doanh nghiệp theo quy định tại Luật doanh nghiệp, trừ những đối tượng sau:

a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;

c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam;

d) Cán bộ lãnh đạo, quản lý nghiệp vụ trong các doanh nghiệp 100% vốn sở hữu nhà nước, trừ những người được cử làm đại diện theo uỷ quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác;

đ) Người chưa thành niên; người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự;

e) Người đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị Toà án cấm hành nghề kinh doanh;

g) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật về phá sản”.

>> Xem thêm:  Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự miễn phí qua tổng đài điện thoại

Như vậy đối chiếu với quy định trên thì anh thuộc quy định tại điểm  b:

"Cán bộ, công chức theo quy định luật về cán bộ, công chức" vì vậy anh sẽ không được tham gia trong trực tiếp thành lập hay quản lý điều hành trực tiếp doanh nghiệp khi đang là cán, bộ công chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước có nghĩa là anh không được làm người đại diện theo pháp luật của công ty - Một chức danh thể hiện sự quản lý điều hành trực tiếp. Còn các vị trí khác như thành viên góp vốn (đối với công ty TNHH); cổ đông với công ty cổ phần thì Anh vẫn có thể tham gia góp vốn trực tiếp. Đối với các chức danh như chủ tịch hội đồng thành viên và chủ tịch hội đồng quản trị thật khó để xác định đây có phải là vị trí quản lý trực tiếp hay không ? tuy nhiên hiện hành vẫn chưa có quy định nào cấm việc này nên về mặt nguyên tắc có thể đảm nhiệm các vị trí này theo luật

Rất mong nhận được sự hợp tác của khách hàng!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn pháp luật đất đai trực tuyến qua tổng đài điện thoại