Luật sư tư vấn về chủ đề "người đại diện theo pháp luật"

người đại diện theo pháp luật | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề người đại diện theo pháp luật.

Thay đổi chữ ký của giám đốc (người đại diện theo pháp luật)?

Thay đổi chữ ký của giám đốc (người đại diện theo pháp luật)?
Xin chào Luật Minh Khuê ! Công ty tôi là công ty TNHH 2 thành viên đã thành lập được 5 năm. Hiện tại Giám đốc tôi muốn thay đổi chữ ký. Như vậy tôi có cần phải thực hiện các thủ tục này với Sở kế hoạch Đầu tư hay thông báo với cơ quan thuế không ? Mong Luật sư tư vấn giúp !

Quy định về người đại diện theo pháp luật của công ty hợp danh ? Công ty hợp danh có thể thuê giám đốc không ?

Quy định về người đại diện theo pháp luật của công ty hợp danh ? Công ty hợp danh có thể thuê giám đốc không ?
Điều kiện để là người đại diện theo pháp luật của công ty hợp danh ? Cách soạn giấy đề nghị đăng ký thành lập công ty hợp danh ? Cách lập mẫu danh sách thành viên công ty hợp danh ? Thành lập công ty hợp danh như thế nào ? và các vấn đề liên quan sẽ được Luật sư tư vấn cụ thể:

Người đại diện theo pháp luật có được trả lương?

Người đại diện theo pháp luật có được trả lương?
ông A là người đại diện theo pháp luật của công ty mẹ ở bên Nhật và cũng là người đại diện theo pháp luật kiêm tổng giám đốc của công ty con (cty tnhh 1tv) có 100% vốn công ty mẹ ở Việt Nam. Ông A có được trả lương cho chức danh người đại diện theo pháp luật kiêm tổng giám đốc ở công ty con không? Và nếu lương lấy từ công ty con ở Việt Nam thì phải có giấy tờ gì, ông ấy tự kí hợp đồng lao động với mình được không?

Một công ty có thể có hai người đại diện theo pháp luật được không?

Một công ty có thể có hai người đại diện theo pháp luật được không?
Theo Điều 12 Luật Doanh nghiệp năm 2020 về người đại diện theo pháp luật quy định: "Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp: Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp là cả nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện các quyền và nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của doanh nghiệp...

Được người đại diện theo pháp luật ủy quyền thì có được tự mở tài khoản ngân hàng công ty không?

Được người đại diện theo pháp luật ủy quyền thì có được tự mở tài khoản ngân hàng công ty không?
Thưa luật sư! Xin luật sư tư vấn ạ: bạn em làm chủ tịch HĐQT , đại diện pháp luật , em là giám đốc , vậy khi bạn em ủy quyền cho em được ký kết các hồ sơ, văn bản , hồ sơ thanh quyết toán ....Vậy em có thể tự mở tài khoản của công ty qua Ngân hàng được không hay phải người đại diện pháp luật mới được làm, hay là bổ sung thêm ý này vào ủy quyền ạ?Tôi xin chân thành cảm ơn!

Mẫu Giấy đề nghị đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật (Phụ lục I-12)

Mẫu Giấy đề nghị đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật (Phụ lục I-12)
Công ty luật Minh Khuê xin giới thiệu mẫu Giấy đề nghị đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật (Phụ lục I-12) ban hành kèm theo Công văn số 4211/BKHĐT- ĐKKD của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn áp dụng quy định về đăng ký doanh nghiệp để đảm bảo thực hiện Luật Doanh nghiệp năm 2014 từ ngày 01/07/2015. Thông tin pháp lý liên quan vui lòng liên hệ 1900.6162 để được tư vấn, hỗ trợ.

Quy định về người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

Quy định về người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp
Trong quá trình hình thành và phát triển của doanh nghiệp cần ít nhất một cá nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện các quyền và nghĩa vụ phát sinh trong các giao dịch của doanh nghiệp. Vậy người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp câm lưu ý nhưng vấn đề gì,trách nhiệm quyền hạn của họ ra sao