Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

Độ tuổi nam giới được quyền đăng ký kết hôn?

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Hôn nhân trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2. Luật sư tư vấn:

Luật Hôn nhân và gia đình quy định về điều kiện kết hôn như sau:

>> Xem thêm:  Việc chia tài sản trước khi ra tòa ly hôn có vi phạm pháp luật không ?

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo đó, nam từ đủ 20 tuổi trở lên mới được quyền đăng ký kết hôn với người khác. Việc đủ tuổi sẽ tính đến cả ngày tháng sinh, không chỉ dựa vào năm sinh nên tại thời điểm này, bạn chưa đủ điều kiện kết hôn.

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Trẻ 16 tuổi mang bầu có kết hôn được không?
>> Tư vấn thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam?
>> Tư vấn pháp luật lao động
>> Luật sư lao động
>> Tư vấn về Đăng kí kết hôn tại Việt Nam

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Độ tuổi nam giới được quyền đăng ký kết hôn?​ Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

>> Xem thêm:  Lo sợ bố mẹ phản đối vì bạn gái đã từng có một đời chồng

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật tư vấn pháp luật Hôn nhân

>> Xem thêm:  Lấy chồng là công an phải thẩm tra lý lịch ba đời có phải không?