Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Doanh nghiệp trực tuyến, gọi:  1900.6162

Giám đốc công ty cổ phần phải là cổ đông của công ty ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật Doanh nghiệp trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật doanh nghiệp năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Khoản 1 Điều 157 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định về Giám đốc, Tổng giám đốc công ty cổ phần như sau:

>> Xem thêm:  Tăng vốn điều lệ của công ty cổ phần làm như thế nào ? Hồ sơ, thủ tục tăng vốn

" 1. Hội đồng quản trị bổ nhiệm một người trong số họ hoặc thuê người khác làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc"

Như vậy, theo quy định trên thì Giám đốc, Tổng giám đốc của công ty cổ phần có thể là thành viên trong Hội đồng quản trị hoặc đi thuê ngoài. 

Trường hợp được chọn trong Hội đồng quản trị thì thành viên Hội đồng quản trị cũng không nhất thiết phải là cổ đông trong công ty cổ phần theo điểm b khoản 1 Điều 151 Luật doanh nghiệp năm 2014: " Có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm trong quản lý kinh doanh của công ty và không nhất thiết phải là cổ đông của công ty, trừ trường hợp Điều lệ công ty quy định khác".

Những điều cần lưu ý:  Ngoài ra, bạn cũng nên lưu ý đến các điều kiện để trở thành Giám đốc, Tổng giám đốc công ty được quy định tại Điều 65 Luật doanh nghiệp 2014.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Giám đốc công ty cổ phần phải là cổ đông của công ty ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Trách nhiệm pháp lý của cổ đông công ty cổ phần dựa trên vốn điều lệ ?