Nay ngân hàng lại gửi thông báo đã khởi kiện về tội lạm dụng tín nhiệm, chiếm đoạt tài sản , gây hậu quả nghiêm trọng" theo bộ luật hình sự và mời lên tand làm việc, nếu không công an địa phương sẽ bắt tạm giam. Vậy em phải làm thế nào ? 

Nhờ các luật sư tư vấn giúp em. E xin cảm ơn.

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp luật :

Bộ luật dân sự năm 2015

Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn , với trường hợp của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau :

Mức lãi suất ngân hàng đang áp dụng  trong phạm vi pháp luật cho phép : 

 Theo quy định tại điều 468 Bộ Luật dân sự 2015 :

1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.

Theo quy định tại  điều 201 Bộ luật hình sự 2015 có hiệu lực vào ngày  1/1/2018 :

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với mức lãi suất gấp 05 lần trở lên  quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên  thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Vậy , như bạn trao đổi chúng tôi xác định mức lãi suất mà ngân hàng áp dụng cho mẹ bạn là 22.22 % trên năm nên ngân hàng chưa phạm vào tội cho vay lãi nặng nhưng khi khởi kiện , tòa án chỉ bảo vệ cho họ mức lãi suất tối đa là 20 % / năm

   Mẹ bạn có phạm vào tội làm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

“Điều 175 Bộ luật hình sự 2015 , sửa đổi bổ sung 2017 . Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 
1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm: 
a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả; 
b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản. 
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm: 
c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng; 

  Gia đình bạn đang gặp khó khăn và chưa có khả năng về tài  chính để trả nợ , nhưng bạn không thông báo hay chứng minh điều này với ngân hàng , khi bên cho vay gọi mẹ bạn lại có hành vi trốn tránh , không nghe điện thoại để xin gia hạn nợ vì vậy ngân hàng không thể biết được hoàn cảnh của gia đình mình . Theo lời khuyên của chúng tôi bạn nên chủ động liên hệ với ngân hàng để được gia hạn nợ .

Mặt khác, giấy mời lên tòa án giải quyết vụ án hoặc việc dân sự phải do tòa án gửi và có dấu của tòa , về thẩm quyền điều tra bước đầu vụ án hình sự thuộc về cơ quan điều tra tức công an chứ không thuộc về tòa án nên giấy mờ này bạn có quyền không chấp hành .

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê