Luật sư tư vấn về chủ đề "đất ao"

đất ao | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề đất ao.

Xác định mức bồi thường đất ao, ruộng, vườn ?

Xác định mức bồi thường đất ao, ruộng, vườn ?
Thưa Luật Sư, Kính mong Luật sư xem xét và tư vấn giúp những nội dung sau: Gia đình Tôi định cư sau khi Trung Quốc tranh chấp biên giới với Việt Nam từ 1980 đến nay. Hiện nay toàn bộ đất sử dụng đã có bìa đỏ. Quả đồi cách nhà tôi vài trăm mét đang được thống kê đền bù để doanh nghiệp khai thác mỏ.

Việc xây nhà trên đất ao, vườn bị xử phạt như thế nào?

Việc xây nhà trên đất ao, vườn bị xử phạt như thế nào?
Xây dựng nhà ở trên đất không phải là đất ở chỉ được thực hiện nếu người sử dụng đất/chủ sở hữu công trình trên đất thực hiện chuyển mục đích sử dụng đất và xin giấy phép xây dựng (trong trường hợp phải xin giấy phép xây dựng)

Có được phép xây dựng bể bơi trên đất ao không

Có được phép xây dựng bể bơi trên đất ao không
Tôi có một cái ao và muốn xây bể bơi. Vậy liệu Có được phép xây dựng bể bơi trên đất ao không. Tôi muốn xây bể bơi để kinh doanh, dịch vụ. Vậy trong trường hợp này tôi có phải xin cấp phép không. Mong Luật sư tư vấn giúp tôi với ạ.

Hợp thức hóa đất ao hồ liền kề với thửa đất ở sử dụng riêng của hộ gia đình ?

Hợp thức hóa đất ao hồ liền kề với thửa đất ở sử dụng riêng của hộ gia đình ?
Thưa luật sư, tôi ở huyện thạch hà tĩnh hà tĩnh có thửa đất do cha mẹ tôi ở đây từ trước 1980 để lại liền kề thửa đất này có cái ao cha mẹ tôi sử dụng riêng để sinh hoạt theo phong tục có từ xưa.Năm 2007 UBND xã cấp giấy chứng nhận QSD đất thì ghi cái ao này là đất hoang.Năm 2013 tôi đã mua đất san lấp và trồng cây ăn quả. Nay tôi viết đơn gửi các cơ quan có liên quan để xin hợp thức hoá .

Thủ tục chuyển đất ao sang làm kinh tế VAC ?

Thủ tục chuyển đất ao sang làm kinh tế VAC ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi mới nhận thầu ao của hợp tác xã. Nay tôi muốn chuyển đổi sang làm kinh tế VAC có được không? Thủ tục như thế nào? Trân trọng cảm ơn.

Thủ tục chuyển từ đất ao sang đất ở lâu dài như thế nào ?

Thủ tục chuyển từ đất ao sang đất ở lâu dài như thế nào ?
Thưa Luật sư, tôi có một câu hỏi rất mong muốn được anh chị tư vấn và giúp đỡ như sau: Thưa luật sư,gia đình tôi đang sử dụng mảnh đất do cha ông để lại từ năm 1997 đến nay hàng năm tôi vẫn chấp hành nghĩa vụ đóng thuế đầy đủ, diện tích là 360m2 trong đó ghi rõ 180m2 là đất ở lâu dài và 180m2 là ao có thời hạn sử dụng 20 năm.

Không giấy tờ gì có đòi lại được đất ao ?

Không giấy tờ gì có đòi lại được đất ao ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Ông N.V.A có thửa đất ao sử dụng trước ngày 18/12/1980. Khi thực hiện chỉ thị 299 về bản đồ địa chính, ông A có đăng ký kê khai trong sổ mục kê của UBND xã ghi tên người sử dụng là ông N.V.A.

Chi phí phải nộp khi chuyển đất ao thành đất ở ?

Chi phí phải nộp khi chuyển đất ao thành đất ở ?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Tôi có một mảnh đất 400m2, trong đó có 300m2 là đất ở, còn lại 100m2 là đất ao. Giờ tôi muốn chuyển 100m2 đất ao đó thành đất ở thì tôi phải nộp những thuế gì và cụ thể là bao nhiêu tiền? Giá trị miếng đất ở là 1 tỷ, còn đất ao là 300 triệu. Trân trọng cảm ơn. Người gửi: N.L

Tư vấn chuyển đất ao, vườn thuộc khu dân cư sang đất ở?

Tư vấn chuyển đất ao, vườn thuộc khu dân cư sang đất ở?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp như sau: Theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất, khi được UBND quận, huyện, thị xã quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất thì hộ gia đình, cá nhân phải thực hiện nghĩa vụ tài chính như sau:

Hỏi về thủ tục chuyển từ đất ao sang đất ở ?

Hỏi về thủ tục chuyển từ đất ao sang đất ở ?
Xin chào Luật Minh Khuê! Mong Luật sư tư vấn cho tôi một vấn đề sau: gia đình tôi đang sử dụng mảnh đất do cha ông để lại từ năm 1997, đến nay hàng năm tôi vẫn chấp hành nghĩa vụ đóng thuế đầy đủ, diện tích là 360 m2 trong đó ghi rõ 180 m2 là đất ở lâu dài và 180 m2 là ao có thời hạn sử dụng 20 năm

Đăng ký đất ao vườn mà cụ để lại như thế nào?

Đăng ký đất ao vườn mà cụ để lại như thế nào?
Chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp như sau: Cụ đẻ ra bà nội tôi trước đây có cho bà nội tôi một cái ao vườn, sau đó bà nội lại cho bố tôi cái ao vừơn đó (không có giấy tờ). Từ rất lâu gia đình tôi vẫn sử dụng cái vườn ao đó để thả cá, trồng rau và không có tranh chấp gì (được bà con dân làng biết).

Đất ao liền kề với đất ở thì chủ sở hữu đất ở có được sử dụng không ?

Đất ao liền kề với đất ở thì chủ sở hữu đất ở có được sử dụng không ?
Chào Luật Minh Khuê. Mong luật sư tư vấn cho e ạ. em tên Linh,28 tuổi ở Hà Nội. Em có vấn đề về đất ao muốn hỏi Luật sư ạ. Nhà em có một mảnh đất ở, liền kề cùng đất ao. Ông nội em được thừa kế và vẫn đứng tên trong bản đồ địa chính mảnh ao này. Khi tiến hành cải cách gia đình em góp hơn 5 sào đất cho hợp tác xã và được đền bù 5 thước đất.