Luat Minh Khue

doanh nghiệp chế xuất

doanh nghiệp chế xuất - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về doanh nghiệp chế xuất

Nguyên tắc xuất hóa đơn như thế nào ?

Nguyên tắc xuất hóa đơn như thế nào ?
Thưa Luật Sư ! Công ty tôi đang thuê công ty nằm trong khu phi thuế quan gia công hàng. Chúng tôi đang băn khoăn không biết chúng tôi sẽ nhận được loại hóa đơn nào từ phía công ty A đó. Rất mong Luật sư giải đáp. Chân thành cảm ơn !

Doanh nghiệp trong khu chế xuất bán hàng cho doanh nghiệp nội địa dùng loại hóa đơn nào ?

Doanh nghiệp trong khu chế xuất bán hàng cho doanh nghiệp nội địa dùng loại hóa đơn nào ?
Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp nằm trong khu chế xuất, kinh doanh trong lĩnh vực cung ứng dịch vụ sữa chữa, bảo dưỡng. Doanh nghiệp mình hiện nay đang có cung cấp dịch vụ cho doanh nghiệp nội địa. Mình không biết trường hợp này doanh nghiệp mình sẽ sử dụng loại hóa đơn nào khi cung cấp dịch vụ vào nội địa. Rất mong công ty Luật Minh Khuê hỗ trợ bên mình ?

Có phải là thủ tục hải quan không khi mua một số máy móc, thiết bị quy định ?

Có phải là thủ tục hải quan không khi mua một số máy móc, thiết bị quy định ?
Thưa Luật sư! Công ty em là Doanh nghiệp chế xuất. Trường hợp công ty em mua máy móc, thiết bị phục vụ sản xuất từ 1 doanh nghiệp nội địa. Nhận hóa đơn VAT 10% và không làm thủ tục hải quan như vậy có vi phạm gì không ạ? Trường hợp mua máy móc thiết bị giữa 2 doanh nghiệp chế xuất thì có phải làm thủ tục hải quan không ạ?

Tư vấn về những trường hợp không phải làm thủ tục hải quan ?

Tư vấn về những trường hợp không phải làm thủ tục hải quan ?
Thưa Luật sư! Tôi có đọc được thông tin công ty trả lời trong bài "Tư vấn về việc xuất hóa đơn VAT 10% cho doanh nghiệp chế xuất ?" Xin hỏi: Bên tôi là DNCX muốn mua hàng từ nội địa (DN nội địa), nhập công cụ, thiết bị phục vụ trong quá trình sản xuất (không phải loại nào trong Điểm 1 Điều 74 TT38/2015).

Tư vấn thuế giá trị gia tăng cho doanh nghiệp chế xuất ?

Tư vấn thuế giá trị gia tăng cho doanh nghiệp chế xuất ?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê! Mong công ty giải thích cho cháu về thuế giá trị gia tăng áp dụng dành cho Doanh nghiệp chế xuất: 1. Doanh nghiệp nội địa bán hàng cho Doanh nghiệp chế xuất, xuất hóa đơn VAT 10% có chấp nhận không? ( nếu có: phần thuế GTGT hạch toán vào đâu?)

Hướng dẫn xuất hóa đơn cho doanh nghiệp trong khu chế xuất ?

Hướng dẫn xuất hóa đơn cho doanh nghiệp trong khu chế xuất ?
Chào quý công ty. Bên công ty em đang nhận thầu cho công ty trong khu công nghiệp, thuộc khu chế xuất. Bên em đang vướng mắc trong vấn đề xuất hoá đơn tính phí nhân công, thuế suất 0%. Nhờ anh chị tư vấn giúp em suất hoá đơn như thế nào cho hợp lý, và đúng luật. Em xin chân thành cảm ơn.

Tư vấn thành lập doanh nghiệp chế xuất ?

Tư vấn thành lập doanh nghiệp chế xuất ?
Thưa luật sư: Mình hiện tại đang làm việc ở Đài Loan, sắp tới sẽ đầu tư về Việt Nam mở một doanh nghiệp chế xuất về bao bì. Mình có một số khó khăn mong bên bạn tư vấn như sau:

Tư vấn về việc xuất hóa đơn VAT 10% cho doanh nghiệp chế xuất ?

Tư vấn về việc xuất hóa đơn VAT 10% cho doanh nghiệp chế xuất ?
Kính chào Luật Minh Khuê, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Công ty em bán hàng cho khách hàng A là doanh nghiệp chế xuất. Nhưng có những đơn hàng trị giá thấp khoảng dưới 5 triệu đồng, khách hàng đồng ý lấy hóa đơn VAT 10% và không phải làm thủ tục hải quan.

Hướng dẫn mới về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ cung cấp cho DN chế xuất

Hướng dẫn mới về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ cung cấp cho DN chế xuất
Theo như bài viết trước đó đã đăng trên website webketoan vào ngày 01/09/2009 đã chỉ rõ những bất cập trong các hướng dẫn về thuế suất thuế GTGT của các lọai dịch vụ mà các cơ sở nội địa cung cấp cho các doanh nghiệp chế xuất được trả lời tại công văn số 1575/TCT-CS ban hành ngày 28/04/2009 là không thỏa đáng.

Hướng dẫn thêm về thuế suất thuế GTGT các mặt hàng cung cấp cho doanh nghiệp chế xuất

Hướng dẫn thêm về thuế suất thuế GTGT các mặt hàng cung cấp cho doanh nghiệp chế xuất
Tại điểm 1 mục II phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn: "Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình của doanh nghiệp chế xuất; hàng bán cho cửa hàng bán hàng miễn thuế vận tải quốc tế hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% nêu tại điểm 1.3 Mục này".