Luật sư tư vấn về chủ đề "người có công với cách mạng"

người có công với cách mạng | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề người có công với cách mạng.

Bảng tra cứu mức hưởng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng

Bảng tra cứu mức hưởng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi đối với người có công với cách mạng
Nghị định 75/2021/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết về mức hưởng trợ cấp, phụ cấp và các chế độ ưu đãi người có công với cách mạng. Luật Minh Khuê cung cấp tới bạn đọc Bảng tra cứu đầy đủ nhất về các mức hưởng trợ caaos, phụ cấp đối với người có công với cách mạng trong bài viết dưới đây.

Tìm hiểu chế độ miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng theo quy định mới

Tìm hiểu chế độ miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng theo quy định mới
Đối tượng người có công với cách mạng nào được hưởng chế độ miễn, giảm tiền sử dụng đất? Mức giảm tiền sử dụng đất là bao nhiêu? Hồ sơ, thủ tục đề nghị miễn, giảm tiền sử dụng đất được thực hiện như thế nào? Luật Minh Khuê giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây.

Quy định mới về trợ cấp khi người có công với cách mạng từ trần

Quy định mới về trợ cấp khi người có công với cách mạng từ trần
Nghị định 131/2021/NĐ-CP quy định như thế nào về trợ cấp khi người có công với cách mạng từ trần? Điều kiện và hồ sơ thủ tục để được hưởng chế độ khi người có công từ trần được quy định thế nào? Luật Minh Khuê nghiên cứu và giải đáp trong bài viết dưới đây.

Thông tư số 08/2009/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội : Sửa đổi, bổ sung Mục VII Thông tư số 07/2006/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 7 năm 2006 của Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội hướng dẫn về hồ sơ, lập hồ sơ thực hiện chế độ ưu đãi người có công với cách mạng

Thông tư số 08/2009/TT-BLĐTBXH của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội : Sửa đổi, bổ sung Mục VII Thông tư số 07/2006/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 7 năm 2006 của Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội hướng dẫn về hồ sơ, lập hồ sơ thực hiện chế độ ưu đãi người có công với cách mạng
Sửa đổi, bổ sung Mục VII Thông tư số 07/2006/Thông tư-BLĐTBXH ngày 26 tháng 7 năm 2006 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn về hồ sơ, lập hồ sơ thực hiện chế độ ưu đãi người có công với cách mạng

Người có công với cách mạng được ưu đãi gì về đất đai

Người có công với cách mạng được ưu đãi gì về đất đai
Bố tôi là thương binh nặng mất sức lao động trên 81% hiện nay đang sống nhờ trên đất của bà ngoại tôi, nay bố tôi muốn được xin nhà nước cấp đất và làm nhà ở có được không? tôi muốn hỏi thủ tục xin cấp đất phải làm như thế nào?

Quy định mới về ưu đãi người có công với cách mạng

Quy định mới về ưu đãi người có công với cách mạng
Theo quy định tại Điều 3 Pháp lệnh số 02/2020/UBTVQH14, đối tượng hưởng chế độ ưu đãi gồm: Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng. Nghị định số 75/2021/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức hưởng trợ cấp, phụ cấp và các chế độ ưu đãi người có công với cách mạng như sau:

Quyết định số 29/2013/QĐ-UBND ban hành Quy định phân cấp cấp phát, quản lý và sử dụng kinh phí thực hiện chính sách ưu đãi người có công với cách mạng và người trực tiếp tham gia kháng chiến trên địa bàn tỉnh Bình Thuận

Quyết định số 29/2013/QĐ-UBND ban hành Quy định phân cấp cấp phát, quản lý và sử dụng kinh phí thực hiện chính sách ưu đãi người có công với cách mạng và người trực tiếp tham gia kháng chiến trên địa bàn tỉnh Bình Thuận
QUYẾT ĐỊNH VỀ VIỆC BAN HÀNH QUY ĐỊNH PHÂN CẤP CẤP PHÁT, QUẢN LÝ VÀ SỬ DỤNG KINH PHÍ THỰC HIỆN CHÍNH SÁCH ƯU ĐÃI NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁCH MẠNG VÀ NGƯỜI TRỰC TIẾP THAM GIA KHÁNG CHIẾN TRÊN ĐỊA BÀN TỈNH BÌNH THUẬN

Chính sách trợ cấp hàng tháng đối với người có công với cách mạng ?

Chính sách trợ cấp hàng tháng đối với người có công với cách mạng ?
Bố tôi tên: Nguyễn Ngọc Hoan 67 tuổi, thường trú tại: Phú Sơn- Bắc Sơn -Trảng Bom- Đồng Nai. Tháng 4 vừa rồi bố tôi có về quê được người nhà cho biết Thủ tướng Chính phủ ra văn bản hướng dẫn Quyết định 613/QĐ-TTg ngày 6 tháng 5 năm 2010 của chính phủ về việc trợ cấp hàng tháng người có đủ 15 năm đến dưới 20 năm công tác thực tế đã hết thời hạn hưởng trợ cấp mất sức lao động.

Tài sản Nhà nước cấp cho thân nhân người có công với cách mạng có phải tài sản thừa kế của người có công với cách mạng không ?

Tài sản Nhà nước cấp cho thân nhân người có công với cách mạng có phải tài sản thừa kế của người có công với cách mạng không ?
Thưa lật sư, xin hỏi: Sau khi Ba tôi là người có công với cách mạng mất, nhà nước có chính sách cho tôi hưởng một số tài sản. Vậy, Tài sản Nhà nước cấp cho thân nhân người có công với cách mạng có phải tài sản thừa kế của người có công với cách mạng không ? Cảm ơn luật sư! (N.T Mạnh - Hưng Yên)