Luật sư tư vấn về chủ đề "quyền trẻ em"

quyền trẻ em | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề quyền trẻ em.

Thời gian đánh giá xã, phường, thị trấn phù hợp với trẻ em?

Thời gian đánh giá xã, phường, thị trấn phù hợp với trẻ em?
Vừa qua tôi có nghe thấy về việc xã, phường, thị trấn tôi đang cư trú đã được đạt chuẩn phù hợp với trẻ em, nhưng tôi vẫn chưa rõ về thời gian đánh giá như thế nào? và vào tháng mấy thìđược tiến hành đánh giá? tôi muốn tìm hiểu xem pháp luật có quy định như thế nào về vế đề này không?

Giam lỏng con gái ở nhà vì cấm đoán yêu đương có vi phạm luật không ? Bị xử lý như thế nào ?

Giam lỏng con gái ở nhà vì cấm đoán yêu đương có vi phạm luật không ? Bị xử lý như thế nào ?
Xin chào luật sư, Em và bạn gái em quen nhau được một năm. Bạn gái em học ngành điều dưỡng tại đại học kĩ thuật y dược X. Nửa năm trước khi bắt đầu thực tập bạn em mới bắt đầu khóc nhiều và nói rằng không muốn học ngành này nữa, hồi trước do bị ba mẹ ép học nên đành theo, giờ hiểu rõ tính chất công việc của ngành nên không muốn theo học nữa, muốn học ngành khác.

Hình phạt cho người cản trở việc học của trẻ em ?

Hình phạt cho người cản trở việc học của trẻ em ?
Chào luật sư. Em tên K. 18 tuổi. Em có một số thắc mắc về Điều 10 trong bộ Luật Giáo Dục 2005. Mong bên tư vấn có thể giúp em. Em xin cám ơn. Theo em được biết là "Học tập là quyền và nghĩa vụ của công dân", đặc biệt đối với trẻ em ngày nay. Nhưng hiện nay lại có một số người cản trở việc học tập của trẻ em. Vậy cho em hỏi:

Quy định pháp luật về chế độ cho người khuyết tật ?

Quy định pháp luật về chế độ cho người khuyết tật ?
Chào luật sư, Con Tôi sinh năm 2009, Cháu bị tật bẩm sinh mắt (Đục thủy tinh thể đã mỏ lúc 5 tháng) tai nghe kém độ 3, động kinh, chậm phát triển, tâm thần kém, rối loạn hành vi. Hỏi cháu có được hưởng chế độ người khuyết tật không? Nếu được hưởng, phải làm thủ tục gì ? Cảm ơn!

Khi nào công chức chưa phải chuyển đổi vị trí công tác?

cho tôi hỏi một số quy định mới trong luật phòng chống tham nhũng mới, cụ thể Có phải là định kỳ công chức phải chuyển đổi vị trí công tác 2-5 năm/lần không? Khi nào công chức chưa phải chuyển đổi vị ...