1. Tái phạm hành vi trộm cắp tài sản?

Xin chào luật sư: Khoảng 24 giờ ngày 18/10/2010 em họ tôi là Long dùng một đoạn sắt soắn phi 32 dài 48 cm đến tiệm cắt tóc của chị Thơm cậy phá cửa lấy 01 tivi, 01 đầu đĩa, 01 áo da. Sau đó Long mang số tài sản trên bán cho ông nguyễn Thiện Kim, khi đang bán thì bị công an bắt giữ. Khi anh Quang là công an đang giữ tay của Long thì Long đã dùng chân đạp ngã anh Quang là công an Huyện gây thương tích 10% rồi bỏ chạy thoát. Ba ngày sau Long đầu thú.
Tại cơ quan công an Long khai thanh sắt là của ông Vũ Kim Hà cho Long mượn, sau khi gây án đã cất tại khe tường của gia đình Long. Long bị tạm giam từ ngày 19/10/2012. Hội đồng định giá tổng tài sản bị chiếm đoạt là 1.980.000 đồng. Long có 01 tiền án, Bản án số 10/HSST ngày 01/02/2009 về tội trộm cắp tài sản, với mức án 09 tháng tù giam. Hỏi Trong vụ án trên, những người nào có thể đến văn phòng luật sư để xin tư vấn? Nếu mẹ của Long đến tư vấn pháp luật hỏi hành vi của Long có bị coi là phạm tội trộm cắp tài sản không; có coi là phạm tội cố ý gây thương tích không?
Mong luật sư hãy tư vấn cho mẹ Long. Ông Kim đến tư vấn hỏi việc ông mua tài sản của Long như trên có bị coi là tội phạm không, thì cán bộ tư vấn trả lời như thế nào? Nếu cả chị Thơm và mẹ của Long đều xin tư vấn thì có thể nhận tư vấn không? Và nội dung cần tư vấn cho họ là gì?
Tôi xin cảm ơn luật sư

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 70 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm năm 2017:

Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;

c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;

d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án...

Như vậy trường hợp này của em họ bạn (Long) đã bị phạt tù theo quyết định Bản án số 10/HSST ngày 01/02/2009 về tội trộm cắp tài sản, với mức án 09 tháng tù giam. Đến ngày 18/10/2010 Long lại tiếp tục phạm tội như vậy thì theo quy định tại khoản 2b Điều 70 thì phải hết thời hạn 03 năm kể từ khi có quyết định hình phạt tù thì Long mới được xóa án tích nên việc Long lại phạm tội ngày 18/10/2010 thì Long đã tiếp tục phạm tội trong khi mình vẫn còn tiền án.
Theo quy định tại khoản 1,2,3 Điều 173 về tội trộm cắp tài sản như sau:

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;...

Bạn hỏi những người nào có thể đến văn phòng luật sư để xin tư vấn? Xin tư vấn là những người thân trong gia đình Long hay bất kỳ ai đều có thể đến các văn phòng luật để được tư vấn

Trường hợp của Long vì đã có án tiền sự nay Long lại tiếp tục trộm cắp và mặc dù tài sản trộm cắp dưới 2 triệu nhưng Long vẫn phải chịu hình phạt cho tội trộm cắp tài sản.

>> Long có được coi là phạm tội cố ý gây thương tích không ?

Theo Điều 134 Bộ luật Hình sự quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."

Trường hợp ông Kim đến hỏi mua tài sản của Long thì nếu như ông Kim không biết đây là tài sản do Long trộm cắp được mà có thì ông Kim không phải chịu trách nhiệm hình sự còn nếu ông Long biết mà vẫn tiêu thụ thì ông Long sẽ phải chịu trách nhiệm theo quy định tại khoản 1 Điều 323 về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Hướng dẫn cách thức trình báo công an khi bị mất trộm tài sản ? Mức phạt hành vi trộm cắp

2. Trộm tài sản 7 triệu bị phạt bao nhiêu năm tù ?

Thưa luật sư, Em muốn hỏi: Em hỏi về tội trộm cắp tài sản, sự việc là như thế này ạ, đứa bạn của em trộm laptop định giá là 7 triệu, Em thì giúp bạn cất giữ laptop. Vậy cho em hỏi chuẩn bị ra tòa thì mức án của em là bao nhiêu ạ ? em sinh năm 1996. Mong anh/chị tư vấn giúp Em, Em đang lo quá

Em xin chân thành cám ơn!

Người gửi: HT

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau

Căn cứ pháp lí: Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình s

1. Người từ đủ 16 tui trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2.6 Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

Như vậy, hành vi lấy trộm laptop trị giá 7 triệu đã đủ điều kiện để cấu thành tội trộm cắp tài sản và vì bạn không nói gì khác nên tôi hiểu hành vi phạm tội của bạn bạn thuộc khoản 1 điều 173, Bạn sinh năm 1996, hiện tại bạn đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự với mọi tội phạm.

>> Xem thêm:  Mang dao phòng thân có được pháp luật cho phép không ? Dùng dao đâm người khác phạm tội gì ?

3. Xử phạt hành vi lấy trộm máy tính bảng?

Kính chào Luật Minh Khuê, cháu có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Thưa luật sư, bạn cháu lấy trộm máy tính bảng của chú và bị công an bắt quả tang, giam 2 tuần rồi ạ! Bạn cháu như vậy thì sẽ bị xét xử ra sao ạ? Bạn cháu là sinh viên và đây là lần đầu bạn cháu phạm tội, vậy bạn cháu sẽ bị xét xử ra sao ạ ? Xin luật sư cho cháu câu giải đáp ?
Cháu xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: T.K

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự :1900.6162

Trả lời:

Hành vi trộm cắp này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 173 nếu như giá trị của máy tính bảng có giá trị từ hai triệu đồng trở lên

Điều 173 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 (sau đây gọi chung là Bộ luật Hình sự) quy định về Tội trộm cắp tài sản như sau:

Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

1.92 Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2.93 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Tài sản là bảo vật quốc gia;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3.94 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Li dụng thiên tai, dịch bệnh.

4.95 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo quy định của định trên và thông tin bạn cung cấp, bạn của bạn có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm

>> Xem thêm:  Xe trộm cắp đem đi cầm cố chủ hộ kinh doanh đi tiêu thụ phải ngồi tù ?

4. Tố cáo hành vi ăn trộm

Tôi bị trộm máy tính bảng giá 3490000.giờ tôi phát hiện ra người lấy.Tôi muốn tô cáo ra pháp luật thì phải làm sao?và họ sẽ nhận được hình phạt như thế nào?

Khi bạn có thông tin và có căn cứ về người đã trộm tài sản của mình bạn có thể gửi đơn tố cáo đến cơ quan công an nơi xảy ra vụ việc hoặc gửi đơn khởi kiện tới Tòa án nơi người đó thường trú.

Tội trộm cắp tài sản được quy định tại Điều 173 của Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017. Về hình phạt, tùy theo giá trị tài sản bị trộm cắp, hình thức thực hiện và hậu quả của hành vi mà Tòa án sẽ phán quyết mức hình phạt khác nhau.

Điều 173. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Tài sản là bảo vật quốc gia;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3.94 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4.95 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trong trường hợp này, người có hành vi phạm tội sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại thuộc về cá nhân hay công ty ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật hình trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Đơn đề nghị thành lập phòng bán vé máy bay