Luat Minh Khue

chuyển đổi loại hình doanh nghiệp

chuyển đổi loại hình doanh nghiệp - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về chuyển đổi loại hình doanh nghiệp

Xử phạt vị phạm hành chính do không góp đủ số vốn đã đăng ký?

Xử phạt vị phạm hành chính do không góp đủ số vốn đã đăng ký?
Kính gửi quý Công ty. Tôi là công ty cổ phần có 4 cổ đông thành lập từ tháng 11/2017. Đến tháng 4/2018, công ty tôi có 1 cổ đông chưa góp vào vốn điều lệ của Công ty. Quý công ty cho tôi hỏi, công ty tôi sẽ bị xử phạt như thế nào và biện pháp khắc phục hậu quả ra sao ạ? Trân trọng cảm ơn.

Công ty TNHH muốn trở thành công ty cổ phần thì có thể đăng ký chuyển đổi được không ?

Công ty TNHH muốn trở thành công ty cổ phần thì có thể đăng ký chuyển đổi được không ?
Thưa luật sư, xin hỏi: công ty TNHH đã hoạt động 7 năm, nay có vốn đầu tư nước ngoài. Vậy muốn trở thành công ty cổ phần cần thủ tục, giấy tờ gì. Cách tính số % cổ phần trong công ty như thế nào? Cách phân chia lợi nhuận hàng tháng ra sao? Khi không muốn hợp tác nữa thì cần phải làm thế nào? Góp vốn bắt buộc phải gửi vào ngân hàng hay có thể trao tay không? Cảm ơn! Người gửi : Nguyễn Thị Hoa

Vì sao Doanh nghiệp tư nhân không được chuyển đổi trực tiếp sang công ty cổ phần?

Vì sao Doanh nghiệp tư nhân không được chuyển đổi trực tiếp sang công ty cổ phần?
Thưa luật sư! Em là sinh viên Khoa luật. Em thắc mắc một vấn đề, và nhờ luật sư nói rõ cho em biết được không ạ. Theo em được biết thì Doanh nghiệp tư nhân không được chuyển đổi trực tiếp sang công ty cổ phần, mà theo quy định của pháp luật, muốn chuyển đổi Doanh nghiệp tư nhân sang công ty cổ phần phải thông qua hai giai đoạn:

Về vốn điều lệ khi chuyển đổi loại hình doanh nghiệp ?

Về vốn điều lệ khi chuyển đổi loại hình doanh nghiệp ?
Thưa luật sư! Công ty em đang là Công ty TNHH 1 thành viên và đang làm thủ tục đổi thành công ty cổ phần (Với sự góp vốn của 3 cổ đông sáng lập) mà vốn điều lệ công ty cũ là 3,4 tỷ nay chuyển đổi loại hình công ty thành công ty cổ phần thì em vẫn giữ nguyên vốn điều lệ là 3,4 tỷ. Hai cổ đông sáng lập còn lại mỗi người góp 1 tỷ, giám đốc công ty em góp 1,4 tỷ như vậy có được không ạ?Phần vốn giữ lại là 2 tỷ của sếp em có phải chịu thuế TNCN không ạ. (Đây là phần vốn tự có ban đầu của sếp em)Kính nhờ luật sư tư vấn gấp giúp em ạ. Em xin cảm ơn ạ!

Tư vấn lộ trình chuyển đổi doanh nghiệp ?

Tư vấn lộ trình chuyển đổi doanh nghiệp ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Lộ trình của việc chuyển đổi doanh nghiệp theo Khoản 2 Điều 166 hiện nay đã dứt điểm chưa? Giải thích ? Cơ sở pháp lí nào để xác định như thế ?

Những bất cập của các quy định chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty TNHH Một thành viên

Những bất cập của các quy định chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty TNHH Một thành viên
Chuyển đổi hình thức công ty là một trong những phương thức để tổ chức lại công ty bảo đảm cho sự phát triển của công ty đáp ứng được các mục tiêu của nhà đầu tư, yêu cầu của thị trường, cũng như yêu cầu của pháp luật. Theo pháp luật doanh nghiệp hiện hành, công ty cổ phần có thể chuyển đổi thành công ty TNHH một thành viên. Vấn đề này đã được đề cập đến một cách khá cụ thể bởi Nghị định số 139/2007/NĐ-CP và Nghị định số 102/2010/NĐ-CP hiện hành.

Tư vấn chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty TNHH 01 thành viên

Tư vấn chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty TNHH 01 thành viên
Trong quá trình hoạt động kinh doanh, Công ty cổ phần có thể được chuyển đổi thành loại hình Công ty TNHH 01 thành viên để phù hợp với hoạt động kinh doanh thực tế của doanh nghiệp. Công ty luật Minh Khuê hiện cung ứng dịch vụ tư vấn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp này:

Tư vấn chuyển đổi công ty TNHH 02 thành viên trở lên thành Công ty TNHH 01 thành viên

Tư vấn chuyển đổi công ty TNHH 02 thành viên trở lên thành Công ty TNHH 01 thành viên
Trong quá trình hoạt động kinh doanh của Công ty TNHH 2 thành viên trở lên nếu số lượng thành viên sáng lập rút khỏi công ty xuống dưới 2 thành viên sáng lập thì cần đăng ký chuyển đổi loại hình doanh nghiệp hoặc kết nạp thêm thành viên để duy trì loại hình doanh nghiệp này. Công ty luật Minh Khuê hiện cung ứng dịch vụ tư vấn chuyển đổi loại hình này cho doanh nghiệp: