Luật sư tư vấn về chủ đề "đặt tên con"

đặt tên con | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề đặt tên con.

Có bắt buộc đặt tên con trên giấy khai sinh trùng với tên đã khai trong giấy chứng sinh hay không?

Có bắt buộc đặt tên con trên giấy khai sinh trùng với tên đã khai trong giấy chứng sinh hay không?
Thưa luật sư , em có một câu hỏi cần luật sư tư vấn như sau : Khi vợ em sinh , em có khai trong giấy chứng sinh tên con em là Phạm Thị Khánh Ly nhưng qua quá trình bàn bạc lại với gia đình thì tên này lại trùng với tên một người họ hàng vì thế em muốn đặt tên con trong giấy khai sinh là Phạm Thị Khánh Linh . Vậy việc thay đổi như vậy có trái quy định của pháp luật không ạ ? Cảm ơn luật sư!

Nguyên tắc đặt tên con trong pháp luật dân sự

Nguyên tắc đặt tên con trong pháp luật dân sự
Tục lệ có can thiệp vào việc đặt tên, còn luật viết chưa có quy định cụ thể ở điểm này. Thông thường, cá nhân được đặt tên lựa chọn giữa các tên thông dụng (Hùng, Dũng, Minh, Hồng, Tuyết,...). Một số tên chỉ phù hợp với một giới tính nhất định.

Đặt tên con trùng với họ hàng đời trước có trái luật?

Đặt tên con trùng với họ hàng đời trước có trái luật?
Thưa luật sư, tôi là N.V.T sinh sống tại tỉnh T.H. Sắp tới vợ tôi sinh đứa con trai lớn, vì là đứa nối dõi tông đường nên tôi muốn đặt cho con trai một cái tên hay. Nếu cái tên đó mà trùng với các cụ, các ông bà trong họ hàng mà từ nhiều đời trước thì có thể được không? Mong luật sư tư vấn cho tôi để đặt tên con cho đúng pháp luật.

Khai sinh và đặt tên cho con ngoài giá thú có yếu tố nước ngoài ?

Khai sinh và đặt tên cho con ngoài giá thú có yếu tố nước ngoài ?
Con ngoài giá thú được hiểu là con ngoài thời kỳ hôn nhân, tức là việc có con mà không đăng ký kết hôn hoặc có con trước khi đăng ký kết hôn. Luật sư của Công ty luật Minh Khuê tư vấn thủ tục đăng ký khai sinh và đặt tên cho con theo quy định của pháp luật:

Đặt tên con lấy theo họ mẹ

Đặt tên con lấy theo họ mẹ
Tôi kết hôn năm 2014, đến đầu năm 2016 tôi sinh một cháu. Trong thời gian tôi mang thai, chồng có hành vi bạo lực và đối xử thậm tệ nên tôi về nhà mẹ đẻ chờ đến khi sinh con. Sau khi sinh được 3 tháng, chồng tôi (vì một số lý do tư lợi cá nhân) đã xin phép đón mẹ con tôi về.

Quy định đặt tên cho con

Quy định đặt tên cho con
Con tôi khi làm khai sinh đặt tên nguyễn trung đức. Do nhầm lẫn nên bị trùng tên với cụ nội. Giờ tôi muốn đổi tên thành nguyễn khoa lâm nhưng cán bộ phường chỉ cho phép đổi tên đức chứ ko đc đổi cả chữ trung. Quy định này đúng hay sai. Xin hãy tư vấn giúp tôi vào địa chỉ mail nhé.

Mẹ đơn thân có thể đặt tên con khác họ mình hay không?

Mẹ đơn thân có thể đặt tên con khác họ mình hay không?
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Chị tôi năm nay 25 tuổi, sắp làm mẹ đơn thân. Tuy nhiên vì nhiều lí do nhất là đứa bé không được gia đình tôi chấp nhận nên không thể cho cháu theo họ và quê quán của mẹ.

Đặt tên cho con có tên đệm nước ngoài có được không?

Đặt tên cho con có tên đệm nước ngoài có được không?
Thưa Luật sư, tôi hiện nay tôi có một số vướng mắc mong Luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi quốc tịch Việt Nam, chồng tôi có quốc tịch Mỹ. Tôi muốn đặt tên con theo tên Việt Nam có tên Đệm là tiếng Mỹ. Trường hợp này theo quy định của luật Việt Nam tôi có được phép đặt tên đêm con như vậy không? Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư đã tư vấn.

Tôi muốn đặt tên cho con là "Phạm Larry Hùng" có được không?

Tôi muốn đặt tên cho con là "Phạm Larry Hùng" có được không?
Thưa luật sư, Chúng tôi có một câu hỏi như sau: Vợ chồng chúng tôi là công dân Việt Nam không có yếu tố nước ngoài. Năm nay vợ tôi sinh cháu, vì thế tôi đang nghĩ về tên khai sinh cho cháu. Tôi xin hỏi về tên đầy đủ của cháu là Phạm Larry Hùng có được không? Vì theo tôi biết thì Điều 26 Bộ luật Dân sự có quy định: "Công dân có quyền đối với họ, tên. Họ tên của một người được xác định theo tên khai sinh của người đó".

Tư vấn về đặt tên cho con ?

Tư vấn về đặt tên cho con ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Con tôi sinh tại Mỹ, quốc tịch Mỹ, tên là Justin Huỳnh. Do mẹ bé có song tịch (Mỹ và VN) nên bé sẽ đương nhiên được song tịch. Vậy khi về VN thì tôi được quyền đặt tên bé là Huỳnh Gia Bảo hay không ?

Đặt tên cho con là Taylor Diệp có hợp pháp không ?

Đặt tên cho con là Taylor Diệp có hợp pháp không  ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tên tôi là Michelle và hiện tôi đang sinh sống tại Mỹ. Tôi có một thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp như sau: Tôi chuyển sang định cư tại Mỹ cách đây 2 năm và hiện tôi đang là một thường trú nhân (có thẻ xanh) và đang chờ đủ 5 năm để thi vào quốc tịch Mỹ.