Luat Minh Khue

giám hộ

giám hộ - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về giám hộ

Muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con thì làm như thế nào ?

Muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con thì làm như thế nào ?
Thưa luật sư, Bố mẹ cháu đã ly hôn và quyền giám hộ thuộc về bố cháu. Năm nay cháu 19 tuổi và em gái cháu 15 tuổi, bố cháu đã có gia đình mới và mẹ cháu hiện vẫn độc thân. Bây giờ cháu muốn xin đơn phương chấm dứt quyền giám hộ của em gái thì phải làm như thế nào ạ.

Giám hộ là gì ? Các điều kiện giám hộ ?

Giám hộ là gì ? Các điều kiện giám hộ ?
Thưa luật sư, E có bt tình huống này muốn hỏi luật sư ạ! Rất mong ls có thể giải đáp giúp e! Em xin cảm ơn! Năm 1998 chị L và anh H đăng ký kết hôn và có 2 con chung là cháu C và cháu T. Năm 2007, chị L bị phát hiện bị lao màng não và chữa trị không khỏi. Năm 2011, trên cơ sở kết quả khám chữa bệnh của chị L, Tòa án có Quyết định tuyên bố chị mất năng lực hành vi dân sự.

Chuyển di sản thừa kế cho một người ?

Chuyển di sản thừa kế cho một người ?
Thưa Luật sư! Gia đình tôi có 4 anh chị em, ba cũng mất từ lâu. Mẹ tôi đứng tên chủ quyền nhà ở. Mẹ tôi cũng mới mất cuối năm 2015. Trước khi mất mẹ không để lại di chúc. Căn nhà hiện tại chúng tôi đồng ý muốn để lại cho anh trai cả. Nhưng anh trai út bị khuyết tật từ khi sinh ra (bị chất độc màu da cam và nhà nước có hỗ trợ tiền hàng tháng).

Đại diện theo pháp luật cho con chưa thành niên ?

Đại diện theo pháp luật cho con chưa thành niên ?
Thưa Luật sư! Tôi (quốc tịch VN) cư trú tại Việt Nam, bố đẻ của con tôi (quốc tịch VN) cư trú và làm việc tại nước ngoài. Năm 2011 chúng tôi có con chung và tôi đồng ý cho việc nhận cha con để làm Khai sinh cho bé tại Việt Nam (Chúng tôi không đăng ký kết hôn cho tới thời điểm này).

Giải đáp vướng mắc về luật ?

Giải đáp vướng mắc về luật ?
Xin chào luật sư! tôi có vấn đề mong luật sư giải đáp: 1. Thực tế chế định giám hộ có những vướng mắc gì? kiến nghị hoàn thiện? 2. Dự thảo bộ luật dân sự có những sửa đổi đáng chú ý gì về chế định giám hộ? 3. Việc thủ tục Tòa tuyên bố người mất năng lực hành vi dân sự có rườm rà không, khi gặp trường hợp người đó kinh tế nghèo, cần bồi thường tiền để chữa bệnh? Tôi xin cảm ơn!

Việc cử người giám sát giám hộ như thế nào ?

Việc cử người giám sát giám hộ như thế nào ?
Thưa Luật sư, cho em hỏi 1 trường hợp thực tế: Tài sản chung của 8 anh em là quyền sử dụng đất (do nhận thừa kế). Ông A bị mất năng lực hành vi dân sự và có người giám hộ (theo quyết định của Tòa án). Nay, các anh em thỏa thuận phân chia tài sản chung nêu trên và đã tiến hành tách thửa. Riêng phần của ông A thì có 200,0m2 trong tổng số 1089m2.

Xin tư Vấn việc Giám Hộ?

Xin tư Vấn việc Giám Hộ?
Xin chào Cty Luật Minh Khuê ! Xin nhờ Luật Minh Khuê tư vấn giúp tôi về việc như sau: Vợ chồng chị tôi có 01 người con 7 tuổi. Anh chị tôi cừng đứng tên trên một Giấy CNQSDĐ. Nhưng anh tôi đã chết, chị tôi muốn 01 mình đứng tên trên Giấy CNQSDĐ, chị tôi đến phòng công chứng đã lập Văn Bản Nhường Tài Sản Quyền Sử Dụng đất lại cho mình chị.

Giám hộ hợp pháp trẻ dưới 15 tuổi?

Giám hộ hợp pháp trẻ dưới 15 tuổi?
Kính gửi luật sư công ty Luật Minh Khuê! Hoàn cảnh gia đình tôi như sau: Mẹ tôi mất năm 2010, năm 2012 bố tôi đi bước nữa, năm 2015 bố tôi nghỉ hưu. Gia đình tôi có một em bé sinh năm 2003. Hiện tại em tôi vẫn đang ở với bố và được bố chăm sóc.

Quy định pháp luật về giám hộ trẻ em ?

Quy định pháp luật về giám hộ trẻ em ?
Theo Điều 58 Bộ luật dân sự, giám hộ là việc cá nhân, tổ chức được pháp luật quy định hoặc được cử để thực hiện việc chăm sóc và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự.

Quy định pháp luật dân sự về giám hộ

Quy định pháp luật dân sự về giám hộ
Quy định cụ thể về Giám hộ, người giám hộ và người được giám hộ, quy định về điều kiện là người giám hộ, về giám hộ đương nhiên về cử người giám hộ, giám sát người giám hộ và quy định về quyền và nghĩa vụ của người giám hộ… cụ thể như sau :

Mẫu tờ khai chấm dứt việc giám hộ

Mẫu tờ khai chấm dứt việc giám hộ
Công ty luật Minh Khuê cung cấp mẫu tờ khai chấm dứt việc giám hộ được ban hành kèm theo thông tư số 05/TT-BTP ngày 23 tháng 5 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 08.a/2010/TT-BTP ngày 25 tháng 3 năm 2010 của Bộ Tư pháp về việc ban hành và hướng dẫn việc ghi chép, lưu trữ, sử dụng sổ, biểu mẫu hộ tịch:

Hỏi cung trẻ em không có mặt người giám hộ là sai

Hỏi cung trẻ em không có mặt người giám hộ là sai
Mới đây, Công an TP. Sóc Trăng đã xin lỗi gia đình một học sinh lớp 8 vì trước đó đã tạm giữ và lấy lời khai em T. mà không có mặt cha mẹ em. Việc công an tạm giữ, lấy lời khai người chưa thành niên mà không thông báo và không có mặt người giám hộ là sai pháp luật.