Luat Minh Khue

hợp đồng không xác định thời hạn

hợp đồng không xác định thời hạn - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về hợp đồng không xác định thời hạn

Hết hạn hợp đồng có thể gia hạn hợp đồng hay không?

Hết hạn hợp đồng có thể gia hạn hợp đồng hay không?
Chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau. Nhân sự đã kí HĐLĐ thời hạn 1 năm, ngày 15/7 hết hạn, công ty tôi chưa tiến hành ký lại HĐLĐ mới cho nhân sự, nhưng đã trả lương tháng 7 đầy đủ, vậy có thể làm phụ lục gia hạn HĐLĐ thêm tới 29/8 không ạ, mong được tư vấn.

Hợp đồng lao động của người lao động trong trường hợp chuyển quyền sở hữu công ty?

Hợp đồng lao động của người lao động trong trường hợp chuyển quyền sở hữu công ty?
Xin chào luật sư, tôi đang làm việc tại một công ty nước ngoài X và đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Hiện nay tôi được thông báo rằng công ty X sắp được bán cho công ty Y và sau khi chuyển giao, nhân viên đã ký hợp đồng không xác định thời hạn sẽ ký lại hợp đồng 12 tháng với công ty Y.

Tư vấn nghỉ việc khi không ký hợp đồng lao động?

Tư vấn nghỉ việc khi không ký hợp đồng lao động?
Thưa luật sư! Em có một vấn đề này muốn xin ý kiến tư vấn của anh/chị. Hiện tại em đang làm cho một công ty, em tạm gọi là công ty A từ ngày 1/7/2015. Sau thời gian thử việc 1 tháng, đến nay đã gần 1 năm nhưng chưa có hợp đồng làm việc chính thức. Giờ em đang có ý định chuyển công ty. Em xin nghỉ lên ban giám đốc và sau đó em nghỉ luôn mà chưa có sự đồng ý của ban giám đốc thì em có vi phạm không ạ? Em mong các anh/chị tư vấn giúp em ạ?

Cần thực hiện những thủ tục gì để chấm dứt hợp đồng lao động ?

Cần thực hiện những thủ tục gì để chấm dứt hợp đồng lao động ?
Thưa Luật sư! Em tên T hiện tại em 22 tuổi, em có làm hợp đồng lao động với bà hiệu trưởng trường mầm non, công việc của em ở đó là cấp dưỡng, hợp đồng không xác định thời hạn, và thời điểm em ký kết hợp đồng là 01/11/2012, và có làm thủ tục đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp trong khoảng tháng 12/2013,

Ký hợp đồng lao động mới khi hợp đồng cũ hết hạn?

Ký hợp đồng lao động mới khi hợp đồng cũ hết hạn?
Thưa luật sư. Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi: Theo quy định tại Điểm 2 Điều 22. Bộ Luật lao động 2012: 2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới.

Bị đình chỉ công việc tạm thời thì có tiếp tục ký kết hợp đồng năm sau không?

Bị đình chỉ công việc tạm thời thì có tiếp tục ký kết hợp đồng năm sau không?
Thưa luật sư! Tôi có kí hợp đồng với công ty TNHH A từ ngày 9-4-2015. Hợp đồng là 1 năm. Trong thời gian làm tôi có xích mích và đánh nhau và bị công ty đình chỉ 14 ngày từ 16-11-2015 đến 30-11-2015. Vậy luật sư cho tôi hỏi thời gian đình chỉ 14 ngày của tôi có ảnh hưởng gì đến việc kí hợp đồng năm sau tiếp tục của tôi không. Và trong quy định nhà nước có quy định nào nghỉ quá thời gian bao nhiêu ngày thì sẽ không được kí hợp đồng nữa không ạ. Vì tôi rất muốn làm ở công ty này. Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư

Cách tính trợ cấp thôi việc ?

Cách tính trợ cấp thôi việc ?
Thưa Luật sư ! Sắp tới tôi chuẩn bị nghỉ việc tại 1 công ty TNHHH một thành viên, hợp đồng của tôi là hợp đồng không xác định thời hạn, tôi đã viết đơn xin thôi việc và thời gian báo trước là 45 ngày theo Luật.

Xác định hợp đồng làm việc trong trường công lập ?

Xác định hợp đồng làm việc trong trường công lập ?
Thưa luật sư! Em làm kế toán tại trường THCS công lập từ tháng 9/2010 theo hình thức hợp đồng cho đến nay. Vậy hợp đồng của em là hợp đồng gì? Có phải hợp đồng không xác định thời hạn không? Xin nhờ luật sư giải đáp giúp em! Em xin chân thành cảm ơn.

Tư vấn về trường hợp công ty phải tạm ngừng sản xuất ?

Tư vấn về trường hợp công ty phải tạm ngừng sản xuất ?
Chào luật sư, mình xin phép được nhờ luật sư tư vấn cho trường hợp tại công ty mình đang công tác như sau: Công ty mình là đơn vị hạch toán phụ thuộc tổng công ty do nhà nước sở hữu. Từ thời điểm 01/01/2016 tổng công ty có công văn yêu cầu công ty tạm ngưng hoạt động sản xuất kinh doanh để tập trung trả nợ các đối tác vì trong năm 2015 đơn vị thua lỗ.

Chấm dứt hợp đồng lao động với cán bộ không chuyên trách ?

Chấm dứt hợp đồng lao động với cán bộ không chuyên trách ?
Chào luật Minh Khuê. Tôi muốn được tư vấn tình huống sau : Anh D làm việc tại Công ty A theo hợp đồng lao động có thời hạn 24 tháng từ 01/01/2013 đến 31/12/2014. Đến tháng 02 năm 2014 anh D được bầu làm Chủ tịch Công đoàn Cơ sở Công ty A, nhiệm kỳ 2014-2016 (cán bộ công đoàn không chuyên trách).

Tư vấn việc sa thải người lao động ?

Tư vấn việc sa thải người lao động ?
Tôi làm việc tại 1 công ty vân tải vào tháng 9/2005 và được ký Hợp đồng không xác định thời hạn. Đến tháng 2/2013 tôi bị chấm dứt quan hệ lao động bằng hình thức sa thải với lý do tôi đã nghỉ việc không có lý do quá 6 ngày liên tiếp/tháng của năm 2013. Vậy cho tôi hỏi lý do đưa ra như vậy của công ty có đúng không ?

Tư vấn về nhận trợ cấp Bảo hiểm xã hội ?

Tư vấn về nhận trợ cấp Bảo hiểm xã hội ?
Thưa Luật Sư, Tôi đang làm việc tại 1 một công ty cổ phần có vốn nhà nước. Hiện tôi đã là việc được 10 năm ngoài và có hợp đồng "không xác định thời hạn". Do hiện nay tình hình sức khỏe không đủ nên không thể làm thêm được, nên tôi muốn làm đơn xin thôi việc.

Công tư chuyển hợp đồng lao động không xác định thời hạn sang có thời hạn thì có vi phạm pháp luật ?

Công tư chuyển hợp đồng lao động không xác định thời hạn sang có thời hạn thì có vi phạm pháp luật ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Khi công ty ký hợp đồng lao động với người lao động không xác định thời hạn và người lao động có 1 thời gian làm việc 8 năm. Bây giờ công ty chuyển từ hợp đồng không thời hạn qua hợp đồng có thời hạn , như vậy có vi phạm luật hay không ? Tôi xin chân thành cảm ơn. Người gửi: T.T.N.H