Luat Minh Khue

lập biên bản

lập biên bản - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về lập biên bản

Hỏi về hành vi vi phạm luật an toàn giao thông ?

Hỏi về hành vi vi phạm luật an toàn giao thông ?
Thưa luật sư. Hôm nay tôi tham gia giao thông có tín hiệu của đèn vàng, tôi vẫn rẽ trái và bị cảnh sát cơ động cho dừng xe và yêu cầu kiểm tra giấy tờ. Tôi yêu cầu đọc lỗi và các chú cscd đọc lỗi tôi vi phạm luật vượt đèn đỏ. Nhưng chúng tôi khẳng định chỉ vượt đèn vàng nên không xuất trình giấy tờ. Ngoài ra các chú mặc áo cơ động bên ngoài và đeo thẻ bên trong, chúng tôi còn không biết tên.

Mua hàng hóa không xuất trình được hóa đơn xử lý thế nào ?

Mua hàng hóa không xuất trình được hóa đơn xử lý thế nào ?
Thưa Luật sư! Em có vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự giải đáp như sau: Vừa qua em bị tổ kiểm tra liên ngành trên địa bàn huyện Bù Đăng kiểm tra xe em điều khiển đi mua lại hạt điều tươi của các hộ dân với mục đích mua đi bán lại kiếm lời với số lượng khoảng 3.2 tấn.Khi đó tổ kiểm tra dừng xe em lại để kiểm tra thì em không có hóa đơn thì tổ lập biên bản với lỗi: Hàng hóa vận chuyển trên đường không có hóa đơn chứng từ hợp pháp được quy định tại điểm m khoản 1 Điều 13 thông tư số 166/2013/TT-BTC là đúng hay sai ? Nếu đúng thì em bị xử lý ra sao? Em xin cảm ơn !

Mức xử phạt vi phạm hành chính về việc chở quá tải 30%-50%?

Mức xử phạt vi phạm hành chính về việc chở quá tải 30%-50%?
Thưa Luật Sư. Ngày 8/1/2016 em chở đất làm đường liên xã em có va chạm vào dây chằng cột điện làm nứt cột điện nhưng sau vụ việc xảy ra em không có mặt tại hiện trường. Đến ngày 10/1/2016 công an có mời em đến để giải quyết, và yêu cầu kiểm tra giấy tờ,và em xuất trình biên bản tạm giữ Đăng ký xe, giấy kiểm định, và giấy phép lái xe( đã bị tạm giữ), bảo hiểm xe.

Cảnh sát giao thông có được xử phạt về đi sai làn đường khi không có biển báo phân làn đường hay không?

Cảnh sát giao thông có được xử phạt về đi sai làn đường khi không có biển báo phân làn đường hay không?
Chào luật sư! Em có một vấn đề nhờ luật sư tư vấn như sau: Từ khi khánh thành cầu vượt B44 bác qua cao tốc 5B địa phận Sổi Cầu ,Thái Học ,Bình Giang, Hải Dương, có một chốt cảnh sát giao thông đứng ở phía dưới chuyên đứng bắt sai làn người đi sai làn đường cự thể như sau: - Trên cầu là đường 2 chiều, có 4 làn (2 làn đi, 2 làn về), xe thô sơ phải đi vào làn trong, xe máy, ô tô phải đi vào lần giữa và khi người đi xe máy đi vào làn bên trong thì sẽ bị xử phạt sai làn đường.

Thế nào là xâm phạm chỗ ở của công dân

Thế nào là xâm phạm chỗ ở của công dân
Thưa luật sư, gia đình tôi ở chung cư, nhà vệ sinh có bị thấm xuống nhà dưới, tôi đã khắc phục 1 lần. Sau 1 thời gian nó lại bị tiếp. Sau đó Ban quản trị nhà chung cư có lên nhà tôi yêu cầu chúng tôi phải sửa, nhưng vì gia đình tôi đang bận, và có cháu nhỏ chúng tôi chưa sửa ngay được.

Xe bị giữ nhưng công an không lập biên bản nào đúng không?

Xe bị giữ nhưng công an không lập biên bản nào đúng không?
Thưa Luật sư! Vài hôm trước em có mượn xe máy của chị dâu để đi học, khi tan học thì trời cũng đã tối em quên không bật đèn chiếu nên đã bị công an giao thông gọi vào và kiểm tra giấy tờ, em không mang theo bất kỳ giấy tờ nào nên bị công an giữ xe. Nhưng khi giữ xe họ lại không hề lập bất cứ biên bản nào. Vậy luật sư cho em hỏi: việc công an giao thông không lập biên bản có đúng không? và em sẽ bị xử phạt bao nhiêu? khi nào thì em mới được lấy lại xe? Xin chân thành cảm ơn!

Tư vấn lấy lại giấy tờ xe khi quên lấy lại từ CSGT ?

Tư vấn lấy lại giấy tờ xe khi quên lấy lại từ CSGT ?
Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê ! Tôi xin hỏi vấn đề như sau: Tôi điều khiển xe máy từ TPHCM về TPCT , đến đoạn cầu Mỹ Thuận thì được gọi lại kiểm tra giấy tờ, anh Công an A kiểm tra giấy tờ của bằng lái và giấy xe đầy đủ nhưng bảo hiểm của tôi hết hạn hơn 2 tháng mà không hay, thế là anh A trả lại bảo hiểm cũ cho tôi và hỏi "còn cái bảo hiểm nào khác không, cái này hết hạn rồi em"

Bồi thường không thỏa đáng, cảnh sát giao thông giữ xe ?

Bồi thường không thỏa đáng, cảnh sát giao thông giữ xe ?
Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Em là người bị hại 1 xe,1 điện thoại trị giá chiếc xe và điện thoại gần 50 triệu đồng. Công an xã đã lập biên bản và cảnh sát giao thông xử, mà mức bồi thường không thỏa đáng, cảnh sát giao thông giữ xe, giấy tờ và giấy phép lái xe của em. Cho em hỏi như vậy có đúng luật không? Xin cám ơn.

Đất được tặng cho mới chỉ công chứng hợp đồng mà chưa sang tên thì có đòi lại được không ?

Đất được tặng cho mới chỉ công chứng hợp đồng mà chưa sang tên thì có đòi lại được không ?

Kính gửi công ty Luật Minh Khuê, tôi có một vấn đề mong nhận được sự tư vấn từ luật sư. Bố mẹ tôi đã cho chị gái tôi một mảnh đất nhưng chưa làm thủ tục sang tên mà mới chỉ ký hợp đồng tặng cho và đi ...