Luat Minh Khue

luật giáo dục

luật giáo dục - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về luật giáo dục

Điều kiện chuyển từ viên chức thành công chức mới cập nhật

Điều kiện chuyển từ viên chức thành công chức mới cập nhật
Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi : Ông Anh Khoa (TPHCM) làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở từ năm 2010 theo chế độ hợp đồng. Năm 2016, cơ quan tổ chức thi tuyển viên chức, ông đăng ký dự thi và trúng tuyển ? Vậy ông có dược đủ điều kiện chuyển từ viên chức thành công chức không ? Cảm ơn!

Thành lập trung tâm bồi dưỡng kiến thức bậc tiểu học ?

Thành lập trung tâm bồi dưỡng kiến thức bậc tiểu học ?
Em chào luật sư. Em có vấn đề nhờ luật sư tư vấn: Em tốt nghiệp thạc sĩ chuyên ngành giáo dục học bậc tiểu học, hiện em đang công tác trong một đơn vị sự nghiệp công lập. Giờ em muốn thành lập một trung tâm bồi dưỡng kiến thức văn hoá bậc tiểu học thì có được không ạ? (Vì theo em biết hiện tại đang cấm dạy thêm học thêm ở bậc tiểu học).

Tư vấn về quy chế thi theo luật giáo dục ?

Tư vấn về quy chế thi theo luật giáo dục ?
Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi về quy chế thi: Em mang tài liệu vào phòng kiểm tra cuối học kỳ 2 nhưng chưa xem và giám thị coi thi cũng không lập biên bản gì hết. Em muốn hỏi nếu như vậy có bị hạ đạo đức không ?

Tư vấn về giáo dục trong gia đình ?

Tư vấn về giáo dục trong gia đình ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Trình bày giải pháp cơ bản của giáo dục trong gia đình? Người làm công tác xã hội có vai trò như thế nào trong giáo dục gia đình?

Tư vấn chính sách thuyên chuyển giáo viên đi công tác vùng cao?

Tư vấn chính sách thuyên chuyển giáo viên đi công tác vùng cao?
Thưa luật sư, Xin cho tôi hỏi về luật giáo dục: Tôi là giáo viên cấp 2, với quá trình công tác từ năm 2002 đến năm 2009 tôi công tác ở huyện Phú Yên, tỉnh sơn La (Năm trong vùng đặc biện khó khăn thuộc đối tượng 30A) nay tôi chuyển công tác về Thái Bình vùng thuận lợi nhưng ở huyện Tiền Hải đang có tiêu chí thuyên chuyển giáo viên đi vùng khó khăn giáp biên. Vậy xin hỏi Tôi có phải đi nghĩa vụ nữa không? Xin được tư vấn hỗ trợ?

Tư vấn rút hồ sơ du học ?

Tư vấn rút hồ sơ du học ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có vần đề này mong công ty giải đáp: Tôi làm hồ sơ du học tháng 10 bây giờ tôi không đi được bên công ty họ cũng không trả hồ sơ gốc cho tôi. Tôi lên tận công ty lấy hồ sơ họ nói là bên trường chưa gửi hồ sơ về, đến lúc trường gửi hồ sơ về tôi hẹn họ lên lấy thì họ nói ko có ở văn phòng.

Thất thoát tiền tại trường học, ai phải bồi thường?

Thất thoát tiền tại trường học, ai phải bồi thường?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có thắc mắc mong được tư vấn như sau: Do mâu thuẫn, kế toán của trường viết đơn tố cáo Hiệu trưởng. Huyện VC đã chỉ đạo thanh tra về kiểm tra tài chính trường và đã phát hiện trong các chứng từ mua bán đồ chuyên môn trị giá 11.360.000 đồng kế toán đã giả chữ ký của Hiệu phó chuyên môn trên phiếu đề nghị, phiếu chi và người mua trên hóa đơn mua hàng để quyết toán với kho bạc huyện.

Chế độ ưu đãi đối với cán bộ quản lý giáo dục ở các xã vùng 3 thuộc dự án 30 A ?

Chế độ ưu đãi đối với cán bộ quản lý giáo dục ở các xã vùng 3 thuộc dự án 30 A ?
Thưa luật sư, Tôi là một cán bộ quản lý giáo dục ở xã vùng 3 của huyện nghèo thuộc Dự án 30A của Chính phủ, là một xã giáp biên giới. Nay tôi được tăng cường lên phòng GD&ĐT huyện làm công tác chuyên môn, hiện tại vẫn được hưởng lương tại cơ sở xong hầu như số tiền các khoản phụ cấp của tôi đã bị cắt hết, ngoài ra một số đồng nghiệp cũng trong tình trạng như tôi.

Điều kiện đăng ký hành ngành nghề tư vấn du học

Điều kiện đăng ký hành ngành nghề tư vấn du học
Theo quy định mới nhất, người đứng đầu tổ chức dịch vụ tư vấn du học và nhân viên trực tiếp tư vấn du học phải có trình độ đại học trở lên, thông thạo ít nhất một ngoại ngữ, có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học do Bộ GD&ĐT cấp.

Circular No. 62/2012/TT-BGDDT

Circular No. 62/2012/TT-BGDDT
Circular No. 62/2012/TT-BGDDT dated December 28, 2012 of the Ministry of Education and Training promulgating the regulation on the process and frequency of education quality assessment of universities, colleges, and vocational high schools

Thông tư liên tịch 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC về chính sách đối với nhà giáo ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn

Thông tư liên tịch 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC về chính sách đối với nhà giáo ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn
Thông tư liên tịch 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bọ quản lý giáo dục công tác ở các trườngchuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn