Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "tổ chức sự kiện"

tổ chức sự kiện | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề tổ chức sự kiện.

Người chưa đủ 18 tuổi có xin được giấy phép tổ chức sự kiện không?

Người chưa đủ 18 tuổi có xin được giấy phép tổ chức sự kiện không?
Dạ thưa luật sư em có một vấn đề cần sự giúp đỡ của luật sư ạ. có 5 em học sinh lớp 12 muốn tự góp tiền tổ chức một sự kiện như này ạ: giới thiệu chương trình . luật sư cho em hỏi là các em có được phép tổ chức không ạ vì các em chưa đủ 18t và nếu được tổ chức thì các em cần làm những thủ tục như thế nào ạ . em cảm ơn!

Điều kiện để tổ chức sự kiện, hội thảo tại Việt Nam ?

Điều kiện để tổ chức sự kiện, hội thảo tại Việt Nam ?
Thưa luật sư, mong luật sư tư vấn và hướng dẫn về các điều kiện tổ chức sự kiện, hội thảo, hội nghị tại Việt Nam. Tôi được biết có những sự kiện, hội thảo, hội nghị cần xin giấy phép, có cái thì không nhưng tôi không biết chính xác tiều chuẩn và quy định về việc này. Mong luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn! Người gửi: Trang Le

Thuế giá trị gia tăng xuất ra đối với hoạt động tổ chức sự kiện tự nguyện là bao nhiêu phần trăm theo luật hiện hành?

Thuế giá trị gia tăng xuất ra đối với hoạt động tổ chức sự kiện tự nguyện là bao nhiêu phần trăm theo luật hiện hành?
Hoạt động tổ chức sự kiện tự nguyện là hàng hóa dịch vụ gây quỹ từ thiện là hàng hóa không thuộc tất cả những mặt hàng hóa được quy định tại Khoản 1, khoản 2, khoản 4 nêu trên. Vì vậy hoạt động tổ chức sự kiện này sẽ không phải chịu mức thuế suất là 0%, 5% và 20% mà chịu mức thuế suất 10% được quy định tại điểm q khoản 3 Điều 8 đó là:

Quy trình tiếp nhận và giải quyết hồ sơ đăng ký hội thảo/tổ chức sự kiện giới thiệu mỹ phẩm?

Quy trình tiếp nhận và giải quyết hồ sơ đăng ký hội thảo/tổ chức sự kiện giới thiệu mỹ phẩm?
Theo quy định của điều 29 của Quy chế quản lý mỹ phẩm 2007: 1. Các đơn vị trước khi tổ chức hội thảo/tổ chức sự kiện giới thiệu mỹ phẩm tại địa phương nào thì đơn vị phải làm hồ sơ gửi Sở Y tế địa phương đó. Phong bì đựng hồ sơ ghi rõ: Hồ sơ đăng ký hội thảo/tổ chức sự kiện giới thiệu mỹ phẩm.