Liên hệ với Luật Minh Khuê

Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "tội dâm ô"

tội dâm ô | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề tội dâm ô.

Những bất cập khi tiến hành giám định hành vi xâm hại trẻ em ?

Những bất cập khi tiến hành giám định hành vi xâm hại trẻ em ?
Trẻ em bị xâm hại một cách lộ liễu và công khai đang là một vấn đề vô cùng bức xúc trong xã hội. Tuy nhiên, để đưa các hành vi xâm hại trẻ Em ra trước pháp luật hiện nay cũng vô cùng trông gai và đầy khó khăn do quy định pháp lý, quan điểm lập pháp. Luật sư phân tích và đưa ra ý kiến kiến nghị:

Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi bị xử lý như thế nào theo Bộ luật hình sự 2015

Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi bị xử lý như thế nào theo Bộ luật hình sự 2015
Trẻ em bị dâm ô có thể đồng tình, tự nguyện hoặc bị cưỡng ép thực hiện hành vi dâm ô với người phạm tội. Về khách thể, những hành vi nêu trên đã xâm phạm đến quyền được bảo vệ về thân thể, nhân phẩm, danh dự và sự phát triển bình thường về tâm sinh lý của trẻ em. Người phạm tội thực hiện tội phạm với lỗi cố ý, nếu đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm, người thực hiện hành vi có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi theo Điều 146 BLHS 2015

Trường hợp ép người khác xem phim khiêu dâm có phải đi tù không ?

Trường hợp ép người khác xem phim khiêu dâm có phải đi tù không ?
Thưa Luật sư, tôi có một vấn đề muốn trình bày với Luật sư như sau, em gái tôi năm nay 14 tuổi, đang là học sinh, một tuần trước, tôi có đi làm về, khi tôi mở cửa nhà ra thì tôi thấy chú tôi đang ở nhà với em gái tôi, mẹ tôi không có ở nhà, ban đầu, tôi không để ý hành vi của chú tôi, nhưng khi ở trong phòng.

Anh trai của tôi quan hệ với bạn gái dưới 16 tuổi cách đây 5 năm, bây giờ cô ấy kiện thì anh trai tôi có bị đi tù không ?

Anh trai của tôi quan hệ với bạn gái dưới 16 tuổi cách đây 5 năm, bây giờ cô ấy kiện thì anh trai tôi có bị đi tù không ?
Chào luật sư, anh em năm nay 25 tuổi, cách đây 5 năm anh em có quan hệ với bạn gái bé hơn 5 tuổi (thời điểm đó cô ấy 15 tuổi) và đã có con chung. Hiện tại con đang do anh em đang nuôi, còn cô ta bỏ đi khi con được 6 tháng và không hề liên lạc hay chu cấp. Giờ cô ta đã có gia đình và có con với chồng mới.

Tư vấn về hành vi dâm ô với trẻ dưới 18 tuổi và hình phạt ?

Tư vấn về hành vi dâm ô với trẻ dưới 18 tuổi và hình phạt ?
Xin chào luật sư. Cháu có cô bạn gái đến tháng sau mới 18 tuổi bị bắt cóc vào nhà nghỉ và bị dâm ô, Xin hỏi luật sư kẻ tội phạm đó bị khép tội như thế nào và bị xử phạt ra sao ạ? Cháu xin chân thành cảm ơn trước và mong sớm nhận được giải đáp từ cô chú luật sư.

Tự nguyện quan hệ với người dưới 18 tuổi có vi phạm không ?

Tự nguyện quan hệ với người dưới 18 tuổi có vi phạm không ?
Hiện nay, Việc có quan hệ trước hôn nhân diễn ra khá phổ biến và nhiều bạn trẻ không ý thức được hành vi quan hệ trước hôn nhân (tự nguyện, cưỡng ép, giao cấu) với người chưa đủ tuổi có thể bị phạt tù theo luật hình sự. Luật sư tư vấn, phân tích, giải đáp cụ thể như sau:

Dâm ô với trẻ em bị xử lý như thế nào ?

Dâm ô với trẻ em bị xử lý như thế nào ?
Chào Công ty, Tôi đang rất hoang mang. Con gái tôi năm nay chưa thành niên. Bé mới chỉ 15 tuổi, tuy nhiên, bé có kể lại cho tôi nghe ve việc bị một thanh niên xâm hại thân thể. Vậy tôi cần giải quyết như thế nào ? Tôi xin cảm ơn!

Chưa tròn 18 tuổi mà có quan hệ với bạn gái cùng tuổi thì có phạm luật hình sự không ?

Chưa tròn 18 tuổi mà có quan hệ với bạn gái cùng tuổi thì có phạm luật hình sự không ?
Thưa luật sư, Em chưa tròn 18 tuổi mà có quan hệ với bạn gái cùng tuổi thì có phạm luật hình sự không ? Gia đình bạn gái phát hiện bọn Em có quan hệ nên khởi kiển ra chính quyền thì Em có phải đi tù không ? Hiện tại bọn em đã chia tay nếu vì lý do tình cảm mà cô ấy tố Em hiếp dâm thì sao ạ ? Xin luật sư tư vấn giúp. Cảm ơn!

Tội dâm ô trẻ em bị xử phạt như thế nào ?

Tội dâm ô trẻ em bị xử phạt như thế nào ?
Thưa Luật sư! Ngày10/2/2016 người bạn em tên Thủy từ Lâm đồng đi đến thăm em, khi đi không nói với gia đình.Gia đình tìm không thấy đã báo công an. Trên công an em bị gán tội dâm ô với trẻ chưa đủ 16 tuổi (trong đó em mới chỉ ôm hôn) em chưa xảy ra quan hệ. Sau khi gia đình bên họ tìm được Thuỷ, họ đã làm hồ sơ xin bãi nại, không kiện cáo gì hết.

Dâm ô với trẻ hơn 16 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự ?

Dâm ô với trẻ hơn 16 tuổi có phải chịu trách nhiệm hình sự ?
Thưa Luật sư, tôi năm nay 25 tuổi, Bạn gái tôi trên 16 tuổi. Vào hôm đó tôi có rủ bạn gái đi chơi, xong tôi và bạn gái vào khách sạn. Khi vào khách sạn, chúng tôi ôm hôn nhau, nhưng không có hành vi giao cấu mà tôi chỉ dùng tay chạm vào bộ phận sinh dục của bạn gái tôi. Tôi không cưỡng bức, hù dọa, ép buộc gì cả. Nhưng nay bạn gái tôi nói cho gia đình biết. Vậy tôi xin hỏi , nếu gia đình kiện tôi có bị trách nhiệm hình sự không ?