Thưa Luật Sư! Công ty em là công ty nhỏ hoạt động về lĩnh vực thương mại. vì Giám đốc công ty em Thương binh nên từ khi thành lập công ty tính  lương theo hệ số giống lương của nhà nước. Tuy nhiên theo thông tư 122 thì mức lương tối thiểu vùng là 3.500.000đ và lương cho kế toán là nhân viên đã qua đào tạo thì lương tối thiểu là 3.745.000đ. Công ty em tính lương theo hệ số thì nhân hệ số với lương tối thiểu 1.210.000đ. ví dụ như lương của em là: 2.65* 1.210.000đ =3.206.500đ mức lương này chưa đạt mức lương tối thiểu vùng của Hà Nội. và em không đóng bảo hiểm công ty trả 24% trên lương cho nhân viên và phần bảo hiểm này theo luật bảo hiểm xã hội thì phải nhân trên 3.745.000 nhưng lương cơ bản của em chỉ có 3.206.500đ vậy em phải làm như thế nào cho đúng luật ạ! Em mong sớm nhận được câu trả lời từ Luật Sư! trân trọng!

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc về cho chúng tôi. Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

I. Căn cứ pháp lý.

- Bộ luật lao động 2012

- Nghị định 122/2015/NĐ-CP

Nghị định 88/2015/NĐ-CP

>> Xem thêm:  Sử dụng người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải đóng bảo hiểm xã hội không, thử việc có cần giấy phép lao động?

Quyết định 59/2015/QĐ-TTg

II. Nội dung

Điều 90 BLLĐ quy định như sau:

"Điều 90. Tiền lương

1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

2. Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.

3. Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau."

Điều 3 Nghị định 122/2015/NĐ-CP quy định như sau:

>> Xem thêm:  Quy định mới nhất năm 2020 về tăng mức lương tối thiểu vùng

"Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.500.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 2.700.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 2.400.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.

2. Địa bàn thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này."

Như vậy, việc công ty bạn trả lương thấp hơn mức tối thiểu vùng là vi phạm quy định pháp luật và sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 13  Nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

"4. Phạt tiền người sử dụng lao độngtrả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định theo các mức sau đây:

a) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

>> Xem thêm:  Thủ tục đăng ký nội quy, thang bảng lương lao động mới nhất năm 2020 ?

b) Từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 50.000.000 đồng đến 75.000.000đồng với vi phạm từ 51 người lao động trở lên."

Như vậy, bạn hoàn toàn có thể yêu cầu công ty trả lương cho bạn thấp nhất bằng mức lương tối thiểu vùng để đảm bảo nhu cầu sống tối thiểu của người lao động và gia đình bạn. Nếu công ty không tiến hành thay đổi mức lương bạn có thể yêu cầu công đoàn đứng ra giải quyết hoặc gửi đơn đến Hòa giải viên lao động yêu cầu hòa giải theo quy định tại Điều 201, 202 BLLĐ.

2/. Căn cứ tiền lương đóng BHXH

Trường hợp của chị Công ty đã trả tiền đóng BHXH vào lương cho chị nên việc tham gia đóng BHXH của chị là theo diện BHXH tự nguyện. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 87 Luật BHXH 2014 như sau:

"Điều 87. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

1. Người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này, hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất; mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở..."

Mức chuẩn hộ nghèo khu vực nông thôn được quy định tại Khoản 1 Điều 1 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg như sau: "a) Chuẩn nghèo: 700.000 đồng/người/tháng ở khu vực nông thôn". Như vậy, mức lương đóng BHXH của chị sẽ tính theo chuẩn nghèo tại nông thôn là 700.000đ/ng/tháng, theo đó mức lương của bạn đã đáp ứng được yêu cầu đóng BHXH.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

>> Xem thêm:  Năm 2020, Công ty sẽ bị phạt bao nhiêu tiền khi không nộp thang lương, bảng lương ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư lao động.

>> Xem thêm:  Công ty chưa đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động thì phải đền bù thế nào khi người lao động bị tai nạn lao động?