Luật sư tư vấn pháp luật đầu tư nước ngoài - Ảnh minh họa

Trả lời:

Việc đặt tên cho doanh nghiệp thực hiện theo quy định của luật Doanh nghiệpnghị định số 88/2006/NĐ-CP ngày 29/8/2006 về đăng ký kinh doanh, không vi phạm những điều cấm trong đặt tên doanh nghiệp quy định tại điều 23 Luật Doanh Nghiệp.

Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có thể sử dụng tên riêng bằng tiếng nước ngoài đã đăng ký để cấu thành hoặc bằng tên riêng của doanh nghiệp theo quy định tại Điểm b, Khoản 1 Điều 10 Nghị Định số 88/2006/NĐ-CP

Câu hỏi 26: Một nhà đầu tư nước ngoài (pháp nhân, cá nhân) có thể thành lập nhiều doanh nghiệp cùng mục tiêu hoặc khác mục tiêu hoặc trên các địa phương khác nhau không?

Theo quy định hiện hành, nhà đầu tư được quyền tự chủ đầu tư kinh doanh theo quy định tại các Điều 7, Điều 8 của Luật doanh nghiệp, các Điều 4 và Điều 13 của Luật Đầu tư.

Theo đó, các nhà đầu tư thuộc mọi thành phần kinh tế được thành lập doanh nghiệp, bao gồm cả trường hợp thành lập doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện dự án đầu tư trong các lĩnh vực và ngành nghề  mà pháp luật không cấm và không hạn chế về số lượng dự án đầu tư cũng như số lượng doanh nghiệp

Hiện nay đã có nhiều nhà đầu tư nước ngoài tiềm năng đầu tư nhiều dự án trong một số lĩnh vực khác nhau, tại các địa phương khác nhau.

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ

Luật sư tư vấn luật đầu tư nước ngoài trực tuyếngọi:1900.6162

Yêu cầu dịch vụ qua Email:  lienhe@luatminhkhue.vn

Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.

PHÒNG LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP