Vậy cho tôi hỏi, công ty chúng tôi có phải đóng thuế nhà thầu hay không? Và công thức tính số tiền đóng như thế nào? (tôi đã tham khảo luật và xem ví dụ trên các diễn đàn, tuy nhiên cách đóng rất rối và không thống nhất ở các trang)

Luật minh khuê có thể cho tôi ví dụ một con số cụ thể (như lấy 2.000.000 đồng là tiền trừ tài khoản) thì chúng tôi phải tính thuế tndn, gtgt như thế nào. Chúng tôi hiện đang khá rối về thuế nhà thầu, nên rất cần luật sư tư vấn giải đáp giúp ?

 Xin cảm ơn luật sư rất nhiều.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Thuế của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Thuế về tính thuế nhà thầu, gọi:  1900.6162

 

Luật sư trả lời:

1. Căn cứ pháp lý

Thông tư 103/2014/TT-BTC về thuế nhà thầu

Thông tư 156/2013/TT-BTC về quản lý thuế

>> Xem thêm:  Thuế nhà thầu với hoạt động chuyển giao quyền sở hữu công nghiệp ?

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại điểm d, khoản 1, Điều 2 Thông tư 156/2013/TT-BTC:

"1. Người nộp thuế bao gồm:

...

Tổ chức, cá nhân là bên Việt Nam ký hợp đồng với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam mà tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu."

Căn cứ theo quy định tại Thông tư 103/2014/TT-BTC, có ba phương pháp nộp thuế nhà thầu:

- Nộp thuế GTGT theo PP trực tiếp, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ tính trên doanh thu

- Nộp thuế GTGT theo PP khấu trừ, nộp thuế TNDN trên cơ sở kê khai doanh thu, chi phí

- Nộp thuế GTGT theo PP trực tiếp trên doanh thu, nộp thuế TNDN trên cơ sở kê khai doanh thu, chi phí

Hiện tại, để áp dụng theo hai phương pháp tính thuế thứ hai và thứ 3 thì nhà thầu phải có cơ sở thường trú tại Việt Nam, hoặc là đối tượng cư trú tại Việt Nam theo quy định tại Điều 8 Thông tư 103/2014/TT-BTC.

Tuy nhiên, hiện tại các trang mạng xã hội mà bạn cung cấp không có hiện diện thương mại tại Việt Nam. Do đó, nhà thầu này sẽ nộp thuế theo PP trực tiếp, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ tính trên doanh thu. Theo đó, đơn vị của bạn sẽ là bên có trách nhiệm kê khai và nộp thay tiền thuế nhà thầu khi sử dụng dịch vụ quảng cáo của họ.

Về cách tính thuế: (đối với hoạt động dịch vụ quy định tại Thông tư 103/2014/TT-BTC)

Thuế GTGT = 5% * Doanh thu tính thuế GTGT

>> Xem thêm:  Thủ tục xin cấp giấy phép quảng cáo mới nhất

Trong đó: Doanh thu tính thuế GTGT là toàn bộ doanh thu do cung cấp dịch vụ, dịch vụ gắn với hàng hóa thuộc đối tượng chịu thuế GTGT mà Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài nhận được, chưa trừ các khoản thuế phải nộp, kể cả các khoản chi phí do Bên Việt Nam trả thay Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài (nếu có).

Thuế TNDN = 5% * Doanh thu tính thuế TNDN

Trong đó: Doanh thu tính thuế TNDN là toàn bộ doanh thu không bao gồm thuế GTGT mà Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài nhận được, chưa trừ các khoản thuế phải nộp. Doanh thu tính thuế TNDN được tính bao gồm cả các khoản chi phí do Bên Việt Nam trả thay Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài (nếu có).

VD: doanh nghiệp bạn phải thực trả 2.000.000 đồng cho nhà mạng.

Doanh thu tính thuế TNDN = 2.000.000 /(1 - 5%) = 2.105.263 đồng

Thuế TNDN = 2.105.263 * 5% = 105.263 đồng

Doanh thu tính thuế GTGT = 2.105.263 /(1-5%) = 2.216.066 đồng

Thuế GTGT = 5% * 2.216.066 = 110.083 đồng

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Mức thuế xây dựng phải đóng khi xây nhà ở ? Cách xin giấy phép xây dựng ?

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tải biểu mẫu hợp đồng quảng cáo trên Google mới nhất