Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn pháp luật doanh nghiệpcủa Chuyên trang www.luatminhkhue.vn

Không thông báo cho cơ quan chức năng khi mở văn phòng đại diện doanh nghiệp bị xử phạt như thế nào?

1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật doanh nghiệp năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Mẫu quyết định bổ nhiệm giám đốc, tổng giám đốc công ty mới 2022

Theo khoản 1 Điều 152 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về Chủ tịch hội đồng quản trị công ty cổ phần như sau:

Hội đồng quản trị bầu một thành viên của Hội đồng quản trị làm Chủ tịch. Chủ tịch Hội đồng quản trị có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này và Điều lệ công ty, pháp luật về chứng khoán không có quy định khác."

Theo như quy định trên thì Chủ tịch hội đồng quản trị có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty trừ trường hợp Điều lệ công ty có quy định khác. Chính vì vậy, trường hợp của công ty bạn, bạn nên căn cứ Điều lệ công ty để có thể xác định chính xác quy định của công ty bạn như thế nào về vấn đề này để thực hiện cho đúng quy định 

Những điều cần lưu ý: Bạn cũng nên lưu ý đến các quy định về điều kiện để trở thành Giám đốc, Tổng giám đốc của công ty cổ phần tại Điều 65 Luật doanh nghiệp 2014

Tham khảo bài viết liên quan:

Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty cổ phần

Tư vấn việc ủy quyền của Giám đốc công ty cổ phần 

Tư vấn điều kiện làm Giám đốc công ty cổ phần

Q

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Mẫu biên bản họp Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị mới 2022

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật.