Thưa luật sư, Em có một người bạn mà anh ta là một đảng viên làm công chức nhà nước hơn nữa anh ta lại có chức vụ. Tuy đã có vợ và 2 con nhưng lại có quan hệ với một người phụ nữ đã ly dị chồng, 2 người có 1 đứa con và đứa trẻ mang họ của anh ta, họ vẫn qua lại với nhau nhưng không công khai. Vậy nếu có người khác làm đơn kiện thì anh ta sẽ bị xử lý như thế nào ?

1. Đảng viên có con ngoài giá thú thì bị xử lý như thế nào ?

Luật sư tư vấn luật Hôn nhân về con ngoài giá thú, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty luật Minh Khuê , câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và trả lời như sau :

Quy định tại khoản 3 điểm a điều 24 Quy định số 102-QĐ/TW ngày 15 tháng 11 năm 2017 của Bộ chính trị thì trường hợp Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

a) Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.

b) Ép buộc vợ (hoặc chồng), con làm những việc trái đạo lý, trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

c) Từ chối thực hiện, không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

Vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng được hiểu là một người đã có vợ/chồng nhưng lại tổ chức kết hôn, tổ chức chung sống như vợ chồng với người khác. Người này tuy có quan hệ tình cảm với một người khác nhưng họ không chung sống như vợ chồng với nhau thì trong trường hợp của bạn chưa thể xử lý họ với hình thức nêu trên được. Tuy vậy , việc người này có con riêng và đã làm thủ tục nhận cha cho con thì sẽ bị xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách do vi phạm quy định sinh con thứ ba.

2. Đảng viên sinh con ngoài giá thú có phạm tội không ?

Thưa quý luật sư! Tôi là một công chức nhà nước. Tôi kết hôn với chồng tôi được 6 năm và có với nhau 2 cháu 1 trai và 1 gái. Hiện tôi đã li hôn chồng và đang nuôi 1 cháu bé gái 2 tuổi. Nay tôi lỡ có thai ngoài giá thú - thai được 4 tháng. Nếu tôi sinh cháu thì tôi có bị vi phạm gì không, có bị cơ quan tôi công tác hay các cơ quan có thẩm quyền khiển trách không (chỉ xét về mặt pháp lí?).
Tôi rất mong được nghe ý kiến giải đáp của quý luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Sinh con ngoài giá thú có phạm tội không?

Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 27 Hướng dẫn 04-HD/UBKTTW ngày 22/03/2018 của Ủy ban kiểm tra thì có một số trường hợp Đảng viên được sinh con thứ ba mà không vi phạm pháp luật, bao gồm:

- Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

- Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

- Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

- Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

- Cặp vợ chồng sinh con lần thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

- Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ): sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ); sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

* Trường hợp sinh con thứ ba do mang thai ngoài ý muốn, nếu thực hiện các biện pháp kế hoạch hóa gia đình gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khoẻ người mẹ (có xác nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên) thì thôi không xem xét, xử lý kỷ luật.

Trong trường hợp của bạn, bạn và chồng đã li hôn và bạn hiện đang nuôi 1 con nhỏ, theo quy định bạn có thể sinh thêm con thứ ba mà không phải chịu bất cứ hình thức xử phạt, kỷ luật nào.

3. Con ngoài giá thú có được kết hôn với công an không?

Tôi có con ngoài giá thú và bây giờ có bạn trai làm trong ngành công an. Chúng tôi quyết định đi đến hôn nhân không biết có bị cản trở gì về mặt pháp lý hay không ? Cảm ơn!

Trả lời:

Kết hôn được hiểu là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật hôn nhân gia đình 2014 về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 về điều kiện kết hôn:

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Có thể thấy việc bạn có mong muốn kết hôn thì bạn phải xem xét các điều kiện về kết hôn, nếu bạn đáp ứng đầy đủ điều kiện này thì bạn sẽ có thể thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, đối tượng bạn muốn kết hôn ở đây lại là công an, đối với người công tác trong ngành công an thì phải tuân theo các quy định của nội bộ ngành, cụ thể sẽ được kết hôn nếu không rơi vào một trong các trường hợp sau:

- Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;

- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...;

- Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

- Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

Như vậy, nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện kết hôn và không rơi vào trong các trường hợp trên thì sẽ có thể làm thủ tục đăng ký kết hôn, việc bạn là con ngoài giá thú sẽ không có ảnh hưởng gì trong trường hợp này, nếu bạn muốn kết hôn thì bạn vẫn làm thủ tục đăng ký thông thường.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh KHuê