Luật sư tư vấn về chủ đề "hợp đồng đào tạo"

hợp đồng đào tạo | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề hợp đồng đào tạo.

Yêu cầu người lao động được cử đi đào tạo ở nước ngoài ký hợp đồng đào tạo trong đó thời hạn cam kết làm việc dài hơn thời hạn hợp đồng lao động được không?

Yêu cầu người lao động được cử đi đào tạo ở nước ngoài ký hợp đồng đào tạo trong đó thời hạn cam kết làm việc dài hơn thời hạn hợp đồng lao động được không?
Thực tế trong doanh nghiệp khi cử nhân sự đi đào tạo ở nước ngoài nhằm nâng cao trình độ cho nhân sự công ty thì các công ty thường yêu cầu ký hợp đồng đào tạo trong đó có thỏa thuận về thời hạn cam kết sẽ làm việc sau đào tạo. Vậy thời hạn này có được dài hơn thời hạn của hợp đồng lao động đã ký?

Tư vấn về xác lập, giao kết hợp đồng đào tạo nghề? Vi phạm hợp đồng đao tạo nghề có phải bồi thường không?

Tư vấn về xác lập, giao kết hợp đồng đào tạo nghề? Vi phạm hợp đồng đao tạo nghề có phải bồi thường không?
Khách hàng có thắc mắc về các vấn đề pháp lý khi giao kết hợp đồng đào tạo nghề? Khi được doanh nghiệp cử đi học nâng cao trình độ mà không trở lại làm việc thì có phải bồi thường cho doanh nghiệp hay không? Những lưu ý về hơp đồng đào tạo nghề sẽ được Luật Minh Khuê giải đáp dưới đây:

Mối quan hệ giữa hợp đồng đào tạo nghề và hợp đồng lao động ?

Mối quan hệ giữa hợp đồng đào tạo nghề và hợp đồng lao động ?
Kính gửi Luật sư,Tôi xin có câu hỏi về vấn đề nghỉ việc như sau:- Ngày 21/10/2013, tôi có ký hợp đồng đào tạo với công ty có điều khoản cam kết làm việc ít nhất 3 năm kể từ ngày kết thúc đào tạo; bồi thường chi phí đào tạo theo quy định hợp đồng. Ngày 2/3/14 ký hợp đồng lao động 1 năm, Ngày 2/3/15 ký hợp đồng lao động 03 năm- Ngày 2/3/16 tôi gửi đơn xin nghỉ việc, báo với trưởng đơn vị và đã được ký chấp thuận kết thúc việc vào ngày 1/4/16.

Các khoản bồi thường khi vi phạm cam kết trong hợp đồng đào tạo ?

Các khoản bồi thường khi vi phạm cam kết trong hợp đồng đào tạo ?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, hiện tại tôi có câu hỏi nhờ luật sư tư vấn giúp như sau: Tôi có đứa em là sinh viên học theo địa chỉ sử dụng nghành y trường đại học y cần thơ. Lúc đầu khi chuẩn bị đi học,tỉnh có kêu nó lên làm tờ cam kết là sau khi học xong 6 năm ra trường làm bác sĩ,nó sẽ trở về phục vụ cho tỉnh 6 năm,tiền học phí mỗi năm tự nó đóng.Tỉnh sẽ hỗ trợ 2 năm cuối mỗi năm 5 triệu,tổng cộng 10 triệu.

Tư vấn về hợp đồng đào tạo nghề ?

Tư vấn về hợp đồng đào tạo nghề ?
Kính gửi Luật Minh Khuê. Tôi có một vấn đề mong giải đáp. Công ty mình ký biên bản ghi nhớ (hợp đồng đào tạo) nâng cao tay nghề người lao động ở nước ngoài và có quy định về thời hạn làm việc khi đào tạo trở về.

Thắc mắc quy định về hợp đồng đào tạo nghề tại Điều 37 và Điều 62 Bộ luật lao động ?

Thắc mắc quy định về hợp đồng đào tạo nghề tại Điều 37 và Điều 62 Bộ luật lao động ?
Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luất sư tư vấn: Theo quy định tại Điều 62 Luật Lao động 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề, thì trong hợp đồng này có quy định về trách nhiệm cam kết làm việc và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo (quy định tại điểm d, đ). Và theo quy định tại khoản 1: "Hai bên *phải* ký hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp..."

Không ký kết hợp đồng đào tạo nghề có đúng luật không ?

Không ký kết hợp đồng đào tạo nghề có đúng luật không ?
Thưa Luật sư, tôi được công ty cho đi học để nâng trình độ lên đại học nhưng chưa kí bất kì hợp đồng đào tạo . Tôi đã học được 18 tháng ,trong suốt thời gian đi học vẫn lãnh lương và chế độ thưởng . Sau khi kết thúc khóa học tôi nghĩ công ty sẽ yêu cầu tôi kí hợp đồng đào tạo. Cho tôi hỏi nếu những điều khoản trong hợp đồng không thỏa đáng thì tôi có quyền không kí không? Nếu bây giờ tôi nghỉ học có phải chịu những chi phí gì không ?

Tư vấn bồi thường chi phí đào tạo khi không có hợp đồng đào tạo ?

Tư vấn bồi thường chi phí đào tạo khi không có hợp đồng đào tạo ?
Thưa luật sư, Tôi đã đọc nội dung trả lời về việc bổi thường chi phí đào tạo chỉ thực hiện khi có hợp đồng đào tạo, nhưng tôi muốn hỏi thêm mặc dù không có hợp đồng đào tạo nhưng trong thỏa ước Lao động tập thể và trong hợp đồng lao động có thỏa thuận điều khoản đào tạo thì có phải thực hiện điều khoản này không? Người hỏi: CT Thanh Hà

Hỏi về việc bồi thường hợp đồng đào tạo khi chấm dứt hợp đồng lao động ?

Hỏi về việc bồi thường hợp đồng đào tạo khi chấm dứt hợp đồng lao động ?
Kính chào quý luật sư, Tôi có một thắc mắc nhờ quý luật sư giải đáp giúp. Tôi đang làm việc tại một công ty tư nhân, hợp đồng lao động của tôi mới vừa hết hạn vào ngày 20/5/2016. Phòng nhân sự của công ty đã gọi tôi lên thông báo về việc công ty không tiếp tục ký hợp đồng với tôi do hết thời hạn hợp đồng.

Lấy lại chứng chỉ khi không ký hợp đồng đào tạo ?

Lấy lại chứng chỉ khi không ký hợp đồng đào tạo ?
Chào luật sư Minh Khuê, Hiện tại tôi đang làm ở trường mầm non quốc tế. Khi tôi làm ở trường này được 7 tháng thì trường có cho tôi đi học 1 khóa đào tạo về phương pháp giáo dục sớm do cô giáo nước ngoài đào tạo và cấp chứng chỉ quốc tế.

Tư vấn về vi phạm hợp đồng đào tạo?

Tư vấn về vi phạm hợp đồng đào tạo?
Gửi luật sư, Em tên là H. Em đang làm ở một công ty nước ngoài. Trong năm 2015, với thành tích làm việc tốt nên em được công ty tài trợ một suất học bổng học MBA tại một trường nước ngoài tại HCM, Trị giá khóa hoc là 14,000 USD và học trong 16 tháng. Khóa học bắt đầu từ tháng 8 năm ngoái và dự kiến kết thúc vào tháng 12 năm nay.