Luật sư tư vấn về chủ đề "quyền tài sản"

quyền tài sản | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề quyền tài sản.

Quyền hưởng dụng là gì ? Phân tích nội dung quyền hưởng dụng theo luật ?

Quyền hưởng dụng là gì ? Phân tích nội dung quyền hưởng dụng theo luật ?
Khoản 1 Điều 159 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định: “Quyền khác đổi với tài sản là quyền của chủ thể trực tiếp nắm giữ, chi phối tài sản thuộc quyền sở hữu của chù thể khác”. Vậy, quyền khác ở đây là gì ? Bài viết phân tích và làm rõ quyền hưởng dụng đối với tài sản. Cụ thể:

Trái quyền là gì ? Quan hệ trái quyền là gì ? Ví vụ trái quyền

Trái quyền là gì ? Quan hệ trái quyền là gì ? Ví vụ trái quyền
Trái quyền là quyền của một người yêu cầu một người khác thực hiện một hành vi pháp lý nhất định. Mối quan hệ giữa người có quyền yêu cầu và người được yêu cầu gọi là quan hệ nghĩa vụ. Quan hệ đó được định nghĩa như là mối liên hệ pháp lý ràng buộc hai con người, hai chủ thể của quan hệ pháp luật.

Chủ sở hữu là gì? Quy định về quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu?

Chủ sở hữu là gì? Quy định về quyền và nghĩa vụ của chủ sở hữu?
Chủ sở hữu là chủ thể có các quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt đối với một tài sản, một khối tài sản được pháp luật thừa nhận. Vậy, chủ sở hữu có những quyền và nghĩa vụ như thế nào theo quy định của pháp luật ? Bài viết phân tích các nội dung liên quan đến vấn đề trên:

Luật sư tư vấn hợp đồng mượn tài sản ? Nghĩa vụ của bên mượn tài sản ?

Luật sư tư vấn hợp đồng mượn tài sản ? Nghĩa vụ của bên mượn tài sản ?
Xin cho hỏi nghĩa vụ của bên mượn tài sản ? hợp đồng mượn tài sản ? Hợp đồng mượn tài sản là một trong những hợp đồng khá thông dụng mà thông qua đó bên mượn mượn tài sản để thực hiện mục đích của mình mà không phải trả tiền. Mỗi chúng ta đã từng thực hiện hợp đồng mượn tài sản. Vậy pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào ? Cảm ơn!

Hướng dẫn thủ kục khởi kiện vụ án dân sự: Chuyển tiền đầu tư chứng khoán nhưng không chịu thanh toán ?

Hướng dẫn thủ kục khởi kiện vụ án dân sự: Chuyển tiền đầu tư chứng khoán nhưng không chịu thanh toán ?
Chào công ty luật Minh Khuê, Mình xin hỏi vấn đề sau: Đầu tháng 6 năm 2016 mình thông qua người môi giới chứng khoán của công ty chứng khoán làm việc với người tên Ken, có nick skype là FINVN. Sau đó mình làm việc với Ken và đã chuyển số tiền 10tr đồng để đầu tư chứng khoán vào tài khoản Ken chỉ định. Số tiền đó đã được xác nhận và có xác nhận tiền báo có.

Pháp luật có điều chỉnh việc mua tài khoản game online không ?

Pháp luật có điều chỉnh việc mua tài khoản game online không ?
Xin chào luật sư! Tôi có vấn đề thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn như sau: tôi mua một acc trên mạng online, đã đưa tiền rồi mà còn đòi thêm nhiều khoản khác trong khi đã nói là hết khoản rồi.Cứ mỗi khi đưa xong là đòi thêm 1 khoản, giờ tôi mua bán online trên mạng nhưng không biết ở đâu. Rất mong nhận được sự tư vấn. Tôi xin cảm ơn !

Kết hôn và chung sống bên nhà vợ có được không?

Kết hôn và chung sống bên nhà vợ có được không?
Thưa luật sư.Tôi tên Đ. Có vợ và đang ở nhà mẹ vợ tôi cùng một đứa con gái hai vợ chồng tôi. Tôi thì chưa nhập tên vào hộ khẩu mẹ vợ. Do hòan cảnh khó khăn nên hai vợ chồng tôi bỏ nhà đi tìm việc làm. Sau thời gian mẹ vợ tôi cho người khác mướn nhà và không cho vợ chồng tôi ở nhà đó nữa. Trong khi đó vợ tôi là con út trong gia đình có hai chị em cha thì mất sớm.

Con có được yêu cầu chia tài sản ông bà để lại và cha có quyền tặng cho tài sản khi không có sự đồng ý của các con không?

Con có được yêu cầu chia tài sản ông bà để lại và cha có quyền tặng cho tài sản khi không có sự đồng ý của các con không?
Chào luật sư xin luật sư hỗ trợ pháp lý giúp em một vài vấn đề liên quan đến đất đai .vấn đề là năm 1983 cha cưới mẹ em sinh sống cùng ông cố. Khi mẹ sinh em trai 8 tháng tuổi mẹ mất.ông em vài năm sau cũng mất,ông để lại đất đai đứng tên cha em,vì ông nội hy sinh, cha ở cùng cố.đến năm 1992 cha cưới thêm vợ mới sinh đứa em gái chung sống đến năm 2007 em có gia đình,2010 em tách khẩu nhưng vẫn sống chung trên mảnh đất ấy chưa tách đất,

Quyền đối với tài sản trên đất được tặng cho?

Quyền đối với tài sản trên đất được tặng cho?
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi xin được giải đáp như sau: Tôi tên Trung sinh năm 1987, Tôi được họ cho một lô đất (hợp lệ). Nhưng trên lô đất đó có 2 cây dừa và 1 cây xoài do người khác trồng trước đó (khoảng hơn 10 năm,và có trái), vậy Tôi có thể yêu cầu người đó chặt cây mà Tôi không phải bồi thường gì hay không?