Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "đào tạo nghề"

đào tạo nghề | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề đào tạo nghề.

Quy định về đào tạo nghề nghiệp và phát triển kỹ năng nghề cho người lao động?

Quy định về đào tạo nghề nghiệp và phát triển kỹ năng nghề cho người lao động?
Có thể nói, việc đào tạo nghề nghiệp và phát triển kỹ năng nghề đóng vai trò vô cùng quan trọng đối với người lao động, người sử dụng lao động nói riêng và thị trường lao động nói chung. Vậy hiện nay có những chính sách như thế nào về đào tạo nghề nghiệp và phát triển kỹ năng nghề? Nội dung này được quy định như thế nào trong Bộ luật lao động năm 2019? Hãy cùng Luật Minh Khuê giải đáp thắc mắc thông qua bài viết sau đây.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo người lao động không?

Người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo người lao động không?
Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho người lao động trước khi vào làm việc chính thức. Vậy người sử dụng lao động sẽ có trách nhiệm gì về đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho người lao động? Luật Minh Khuê phân tích cụ thể như sau:

Chi phí học nghề trong hợp đồng học việc, đào tạo nghề được quy định ra sao? Chế độ bảo hiểm đối với người học việc, học nghề?

Chi phí học nghề trong hợp đồng học việc, đào tạo nghề được quy định ra sao? Chế độ bảo hiểm đối với người học việc, học nghề?
Khi học nghề, học việc, tập nghề, người lao động tham gia trực tiếp vào việc tạo sản phẩm đúng quy cách thì người sử dụng lao động phải trả lương cho người lao động theo thỏa thuận của hợp đồng học việc, hợp đồng đào tạo nghề đã ký kết. Vậy, Chế độ BHXH đối với người học nghề được quy định ra sao?

Tìm hiểu mô hình đào tạo nghề luật ở Cộng hòa Liên Bang Đức

Tìm hiểu mô hình đào tạo nghề luật ở Cộng hòa Liên Bang Đức
Ở Đức không tồn tại mô hình đạo tạo riêng cho từng nghề luật như nghề thẩm phán, nghề luật sư… mà chỉ có một quy trình đào tạo chung cho mọi nghề luật. Hiện nay ở Đức, các sinh viên luật sau khi tốt nghiệp có rất ít cơ hội được tuyển vào làm thẩm phán, do ngành toà án ít có nhu cầu bổ sung.

Một số câu hỏi về lĩnh vực lao động - Hợp đồng đào tạo nghề

Một số câu hỏi về lĩnh vực lao động - Hợp đồng đào tạo nghề
Công ty Luật TNHH Minh Khuê tổng hợp một số câu hỏi của từ các độc giả có thắc mắc về một số vấn đề lên quan tới lao động và bảo hiểm. Quý khách hàng có câu hỏi liên quan, vui lòng gửi email tới hòm thư lienhe@luatminhkhue.vn hoặc gọi tới số 1900.6162 để được tư vấn trực tiếp.

Khi nào người lao động phải hoàn trả phí đào tạo nghề ? Mức hoàn trả phí đào tạo nghề ?

Khi nào người lao động phải hoàn trả phí đào tạo nghề ? Mức hoàn trả phí đào tạo nghề ?
Trong cơ chế kinh tế thị trường, các đơn vị sử dụng lao động có quyền tự do tuyển dụng lao động để thực hiện mục đích sản xuất, kinh doanh theo nhu cầu. Để có được một đội ngũ lao động với chất lượng phù hợp, người sử dụng lao động có quyền tiến hành các hoạt động đào tạo nghề cho người lao động.

Tư vấn về xác lập, giao kết hợp đồng đào tạo nghề? Vi phạm hợp đồng đao tạo nghề có phải bồi thường không?

Tư vấn về xác lập, giao kết hợp đồng đào tạo nghề? Vi phạm hợp đồng đao tạo nghề có phải bồi thường không?
Khách hàng có thắc mắc về các vấn đề pháp lý khi giao kết hợp đồng đào tạo nghề? Khi được doanh nghiệp cử đi học nâng cao trình độ mà không trở lại làm việc thì có phải bồi thường cho doanh nghiệp hay không? Những lưu ý về hơp đồng đào tạo nghề sẽ được Luật Minh Khuê giải đáp dưới đây:

Thắc mắc quy định về hợp đồng đào tạo nghề tại Điều 37 và Điều 62 Bộ luật lao động ?

Thắc mắc quy định về hợp đồng đào tạo nghề tại Điều 37 và Điều 62 Bộ luật lao động ?
Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luất sư tư vấn: Theo quy định tại Điều 62 Luật Lao động 2012 quy định về hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề, thì trong hợp đồng này có quy định về trách nhiệm cam kết làm việc và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo (quy định tại điểm d, đ). Và theo quy định tại khoản 1: "Hai bên *phải* ký hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp..."

Thành lập công ty đào tạo nghề cần những điều kiện gì ?

Thành lập công ty đào tạo nghề cần những điều kiện gì ?
Kính gửi luật sư! Luật sư cho tôi hỏi thông tin như sau: Tôi đang có ý định thành lập công ty chuyên đào tạo nhân sự làm việc cho nhà hàng và khách sạn. Thời gian đào tạo 2 tháng. Sau khi hoàn thành khóa học Công ty sẽ cấp chứng chỉ cho học viên hoàn thành khóa học đào tạo nghề lễ tân/ buồng/quản lý... Hoặc cấp chứng chỉ nghề cho học viên có được không ạ?

Không ký kết hợp đồng đào tạo nghề có đúng luật không ?

Không ký kết hợp đồng đào tạo nghề có đúng luật không ?
Thưa Luật sư, tôi được công ty cho đi học để nâng trình độ lên đại học nhưng chưa kí bất kì hợp đồng đào tạo . Tôi đã học được 18 tháng ,trong suốt thời gian đi học vẫn lãnh lương và chế độ thưởng . Sau khi kết thúc khóa học tôi nghĩ công ty sẽ yêu cầu tôi kí hợp đồng đào tạo. Cho tôi hỏi nếu những điều khoản trong hợp đồng không thỏa đáng thì tôi có quyền không kí không? Nếu bây giờ tôi nghỉ học có phải chịu những chi phí gì không ?
Chat zalo Liên hệ theo Zalo Liên hệ theo SĐT Liên hệ qua Facebook Messenger Liên hệ qua Email
Mở Đóng