Liên hệ với Luật Minh Khuê

Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "ngành nghề kinh doanh"

ngành nghề kinh doanh | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề ngành nghề kinh doanh.

Những quy định cần lưu ý khi thành lập hộ kinh doanh?

Những quy định cần lưu ý khi thành lập hộ kinh doanh?
Khi quyết định thành lập hộ kinh doanh, các chủ thể cần lưu ý đến các quy định của pháp luật về cách đặt tên hộ kinh doanh cũng như lựa chọn ngành nghề kinh doanh phù hợp và không thuộc trường hợp bị cấm theo quy định của pháp luật.

Thắc mắc về áp mã ngành nghề kinh doanh trong giấy phép kinh doanh ?

Thắc mắc về áp mã ngành nghề kinh doanh trong giấy phép kinh doanh ?
Tôi đang có một số thắc mắc muốn được nhờ quý công ty giải đáp giúp như sau:1. Trước đây công ty tôi có mở thêm tài khoản ngân hàng và đã có làm hồ sơ thông báo lên sở kế hoạch đầu tư thành phố. Tuy nhiên sau đó chúng tôi lại nhạn đc thông báo rằng: "doanh nghiệp chưa áp mã ngành đối với các ngành nghề đã đăng ký kinh doanh.

Chi nhánh có được kinh doanh ngành nghề không phải của công ty không ?

Chi nhánh có được kinh doanh ngành nghề không phải của công ty không ?
Kính gửi công ty Luật Minh Khuê, tôi có một vấn đề mong nhận được sự tư vấn từ luật sư. Tôi là người đứng đầu chi nhánh, hiện nay chi nhánh tôi đang muốn kinh doanh ngành nghề bán buôn hàng may mặc. Nhưng với ngành nghề này thì bên trụ sở chính của công ty lại chưa đăng ký mã ngành đó. Vậy luật sư cho tôi hỏi khi Công ty chưa đăng ký mã ngành thì chi nhánh có được phép kinh doanh không ? Tôi xin cảm ơn!

Có được kinh doanh khi chưa đăng ký ngành nghề với Sở kế hoạch và đầu tư không?

Có được kinh doanh khi chưa đăng ký ngành nghề với Sở kế hoạch và đầu tư không?
Ngành nghề kinh doanh là đối tượng quan trọng của doanh nghiệp khi doanh ngiệp đi vào hoạt động để kinh doanh sinh lợi nhuận. Pháp luật Việt Nam cho phép doanh nghiệp từ do kinh doanh với ngành nghề mà pháp luật không cấm. Vậy việc kê khai từng ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp có bắt buộc hay không, chúng ta cùng tìm hiểu những quy định của pháp luật dưới đây.

Tư vấn thành lập công ty cổ phần mảng kinh doanh là tư vấn tài chính ?

Tư vấn thành lập công ty cổ phần mảng kinh doanh là tư vấn tài chính ?
Dear quý công ty,tôi có nhu cầu mở doanh nghiệp cổ phần, mảng kinh doanh là tư vấn tài chính cho khách hàng cá nhân. Tuy nhiên tôi không rõ mã ngành đăng ký của mảng kinh doanh này là mã bao nhiêu, và ngành này sở kế hoạch đầu tư có cấp phép hay không ? Chân thành cám ơn. Trân trọng. Người gửi : C.T.B

Chi nhánh có được kinh doanh khác với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp?

Chi nhánh có được kinh doanh khác với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp?
Công ty tôi là công ty cổ phần, ở Hà Nội, ngành nghề kinh doanh chủ yếu là đồ nội thất. Nay tôi muốn thành lập chi nhánh tại Đà Nẵng. Bên cạnh các ngành nghề kinh doanh đồ nội thất; chi nhánh của tôi ở Đà Nẵng có được phép kinh doanh thêm thiết bị, linh kiện điện tử không? Nếu không được thì phải làm thế nào?

Hướng dẫn thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Hướng dẫn thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh công ty TNHH 2 thành viên trở lên
Theo quy định tại Điều 29 Luật Doanh nghiệp 2014, ngành nghề kinh doanh không được thể hiện trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Tuy nhiên khi doanh nghiệp muốn bổ sung ngành nghề kinh doanh, cần thông báo với Sở kế hoạch và đầu tư tại tỉnh/thành phố nơi đặt trụ sở chính. Bài viết này chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn đọc về quy trình và hồ sơ bổ sung ngành nghề kinh doanh

Xây dựng công trình kỹ thuật dân dụng thì cần tra cứu mã ngành bao nhiêu?

Xây dựng công trình kỹ thuật dân dụng thì cần tra cứu mã ngành bao nhiêu?
Thưa luật sư! Tôi có câu hỏi liên quan tới vấn đề thành lập công ty cổ phần mong nhận được sự giải đáp của quý công ty. Công ty tôi chuẩn bị thành lập và vướng mắc ở tên ngành và mã ngành thành lập công ty.Công ty tôi đưa ngành" đầu tư và xây dựng các công trình thủy lợi, thủy điện, cơ sở hạ tầng, sản xuất điện" và chi tiết của ngành này là" đầu tư và xây dựng các công trình thủy lợi, thủy điện, cơ sở hạ tầng, sản xuất kinh doanh điện".

Thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh XNK ?

Thủ tục bổ sung ngành nghề kinh doanh XNK ?
Chào luật Minh Khuê, công ty tôi đang kinh doanh ngành dịch vụ du lịch, nay muốn bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh xuất nhập khẩu thì phải làm thủ tục như thế nào? Mong nhận được hồi âm sớm. Xin chân thành cảm ơn!

Xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh ?

Xuất hóa đơn không đúng ngành nghề kinh doanh ?
Thưa luật sư! Công ty mình hoạt động với mô hình: kết nối khách hàng và người lao động thông qua ứng dụng điện thoại okiaf. Giống như các công ty grab hay uber , hoạt động thương mại điện tử. Các dịch vụ của công ty kết nối có phát sinh doanh thu nhưng doanh thu này người lao động thu trực tiếp từ khách hàng ( tức là tiền công nhận trực tiếp từ khách hàng) . công ty chỉ tuyển dụng, đào tạo và không trả lương cho người lao động khi nhận việc qua ứng dụng của công ty.

Ngành nghề không có trong đăng ký ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp có phải chịu thuế giá trị gia tăng không ?

Ngành nghề không có trong đăng ký ngành nghề kinh doanh của doanh nghiệp có phải chịu thuế giá trị gia tăng không ?
Xin chào luật sư! Tôi đang thi công nhân công cho một công ty A hạng mục thi công lắp đặt đường ống cấp nước cho hệ thống phòng chống cứu hỏa, và bên công ty A yêu cầu bên tôi xuất hóa đơn gía trị gia tăng nhưng trong đăng ký ngành nghề kinh doanh công ty tôi không có nghành này mà chỉ có nghành nghề lắp đặt hệ thống ống nước tưới và hệ thống cấp thoát nước,

Xin tư vấn về đăng ký ngành nghề kinh doanh lĩnh vực giáo dục đào tạo ?

Xin tư vấn về đăng ký ngành nghề kinh doanh lĩnh vực giáo dục đào tạo ?
Xin chào luật sư Minh Khuê, tôi có một vấn đề cần sự giúp đỡ của luật sư. Vấn đề của tôi như sau: Hiện tại Công ty chúng tôi đang phát triển 1 ứng dụng học trực tuyến trên di động dành cho học sinh cấp 3 và luyện thi đại học. Về cơ bản Công ty chúng tôi chỉ tạo ra 1 nền tảng học trực tuyến. Tức là khi bạn có thắc mắc về vấn đề học tập bạn có thể đưa câu hỏi lên ứng dụng của chúng tôi và chúng tôi sẽ kết nối bạn với các chuyên gia trên toàn quốc để giải đáp vấn đề của bạn.