Luat Minh Khue

thừa kế

thừa kế - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về thừa kế

Có được phân chia nhà từ đường sau khi ly hôn ?

Có được phân chia nhà từ đường sau khi ly hôn ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Sau khi ba tôi mất, có viết di chúc phân chia đất và nhà cho các anh chị em, cụ thể, tôi là con trai nên được một ngôi nhà để thờ cúng ông bà. Sau đó, tôi làm sổ đỏ, đứng tên tôi và xây lại ngôi nhà. Vấn đề là người vợ từ lâu không còn ở chung quay về, đòi bán ngôi nhà chia làm 4 (tôi, vợ và 2 người con chưa trưởng thành đang sống cùng tôi). Tôi muốn hỏi, nếu có gì bất trắc xảy ra với tôi, ngôi nhà bị vợ tôi bán được không ? Cảm ơn!

Làm thế nào để chia di sản thừa kế khi thời hiệu đã hết ?

Làm thế nào để chia di sản thừa kế khi thời hiệu đã hết ?
Theo quy định của Điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì thời hiệu chia thừa kế đối với bất động sản là 30 năm và 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Với quy định như vậy thì có một số trường hợp người để lại di sản thừa kế mất từ khá lâu, cụ thể từ trước năm 1980 mà hiện nay mới yêu cầu giải quyết thì tòa án sẽ giải quyết như thế nào ? Trong bài viết này Luật Minh Khuê xin làm rõ vấn đề đó như sau:

Tranh chấp đòi thừa kế quyền sử dụng đất giữa hai anh Em cùng cha khác mẹ ?

Tranh chấp đòi thừa kế quyền sử dụng đất giữa hai anh Em cùng cha khác mẹ ?
Thưa luật sư, Tôi muốn nhờ anh/chị tư vấn giúp tôi vấn đề như sau: Ông tôi có 1 căn nhà cấp bốn và 1 mảnh vườn có từ thời năm 1950, sử dụng từ đó cho đến nay nhưng chưa sang tên cho bố tôi và đóng thuế đất đai đầy đủ. Nay bố tôi đã chết và để lại di chúc chia cho các anh em tôi. Di chúc có chữ ký của bố mẹ tôi và UBND phường đóng dấu.

Cách chia di sản thừa kế theo quy định pháp luật ?

Cách chia di sản thừa kế theo quy định pháp luật ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Ba chồng tôi mất năm 2002, có để lại căn nhà và đất diện tích gần 300m2, hiện nay, mẹ chồng tôi đã 78 tuổi và đang đứng tên trên giấy tờ nhà đất. Giấy tờ mẹ chồng tôi đứng tên là (hộ) bà : Mẹ chồng tôi có 3 con gái, 1 con trai và 1 con nuôi hiện đang ở nước ngoài. Vậy nếu phân chia tài sản, sẽ chia như thế nào ?

Người chết đã để lại di sản cho con, vợ có đòi lại được không ?

Người chết đã để lại di sản cho con, vợ có đòi lại được không ?
Bố mẹ tôi có 8 người con, tôi là vợ của người con trai út trong gia đình. Năm 2014, bố tôi mất có để lại di chúc cho chồng tôi và anh trai tôi mỗi người một mảnh đất. Năm 2015 chồng tôi làm sổ đỏ mang tên "hộ gia đình", chồng tôi là chủ hộ. Trong sổ hộ khẩu nhà tôi có chồng tôi, tôi, hai con và mẹ chồng tôi.

Thời hiệu để yêu cầu chia di sản thừa kế là bao nhiêu năm? Con bị tâm thần có được chia di sản thừa kế hay không?

Thời hiệu để yêu cầu chia di sản thừa kế là bao nhiêu năm? Con bị tâm thần có được chia di sản thừa kế hay không?
Xin chào luật sư của Luật Minh Khuê. Hiện tôi có một vấn đề liên quan đến việc thừa kế tài sản của mẹ tôi, mong được quý luật hỗ trợ giải thích cho tôi. Trong lúc trình bày nếu văn câu lủng củng, không thông suốt, xin quý luật sư bỏ qua cho. Cha và mẹ tôi lần lượt qua đời vào năm 2012 và 2014 trong gia đình tôi có bảy (7) người con. Một người định cư ở nước ngoài, một người bị bệnh tâm thần từ nhỏ. Bốn người còn lại đều có gia đình và sống riêng.

Con riêng có được hưởng thừa kế của mẹ không ?

Con riêng có được hưởng thừa kế của mẹ không ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Mẹ tôi có một đời chồng có 4 người con, chồng chết, bà gặp cha tôi sanh ra tôi (2 người không kết hôn). Sau đó cha tôi mất, giờ mẹ tôi đã 80 tuổi, bà lập di chúc chia đều tài sản (1 căn nhà), nhưng các anh chị tôi phản đối, cho rằng vì tôi là con riêng của bà nên chỉ hưởng 1/2 của 1/5. Như vậy có đúng luật không ? Nếu tôi phản đối có được ko ? Rất mong luật sư hồi âm sớm, xin chân thành cám ơn luật sư.

Tư vấn về điều kiện khởi kiện trong vụ thừa kế

Tư vấn về điều kiện khởi kiện trong vụ thừa kế
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Mẹ mất năm 2008, bố mất 2011, số người thừa kế là 4 người : bà nội và 3 người con. Theo thoả thuận đã chia là 3 phần : phần 1 con gái đầu, phần 2 con gái thứ 2, phần 3 của bà nội và con trai thứ 3.

Cách chia di sản thừa kế theo pháp luật ?

Cách chia di sản thừa kế theo pháp luật ?
Thưa Luật sư, em có một câu hỏi mong Luật sư giải đáp như sau: Em A (15 tuổi) đạt được giải thể thao và được thưởng 5000 đô la Mỹ. Nhưng em A bị mắc bệnh hiểm nghèo và em A đã lập di chúc để lại toàn bộ số tiền thưởng cho quỹ từ thiện cho bệnh nhân ung thư. Di chúc này được lập thành văn bản và có 2 người làm chứng.

Giấy cam kết có còn hiệu lực không khi một bên qua đời ?

Giấy cam kết có còn hiệu lực không khi một bên qua đời ?
Xin chào Luật sư ạ, tôi có 1 vài thắc mắc như sau: gia đình ông ngoại tôi có tất cả 6 người con, năm 2005 ông tôi mất, bà tôi quyết định bán căn nhà đang ở và chia như sau: 50% phần tài sản của ông chia đều cho 6 người con và 50% phần tài sản còn lại là của bà dành mua nhà và trong 50% này bà lại chia cho 2 cậu của tôi mỗi người thêm 200 triệu nữa.

Di chúc để lại nhà, đất cho con cháu nhưng yêu cầu chỉ được ở không được bán thì có hợp pháp ?

Di chúc để lại nhà, đất cho con cháu nhưng yêu cầu chỉ được ở không được bán thì có hợp pháp ?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có một việc muốn nhờ công ty tư vấn giúp như sau: Tôi năm nay 60 tuổi, tôi có một miếng đất 120m2 mua do tổ tiên để lại đã xây nhà 3 tầng. Tôi có 3 người con, giờ tôi muốn lập di chúc để lại cho người con cả căn nhà này, tuy nhiên các con tôi không được hòa thuận với nhau lắm.

Có được chia thừa kế khi ông đã mất 27 năm và không có di chúc ?

Có được chia thừa kế khi ông đã mất 27 năm và không có di chúc ?
Thưa luật sư, Ông cháu mất được 27 năm, bà cháu mất được 19 năm. Trước lúc mất ông có để lại 3 mảnh đất là hơn 400m2. Và 1 thửa ruộng; ông cháu có 6 người con. Cho đến năm nay thì 3 người đòi chia đất để làm nhà thờ, 2 người còn lại và bố cháu không đồng ý. Luật sư cho cháu hỏi trong trường hợp ông cháu mất đã lâu và không để lại di chúc thì có phải chia thừa kế không? Nếu chia thì sẽ chia như thế nào? Cháu cảm ơn.

Trình tự khai nhận di sản thừa kế từ di chúc chung của vợ chồng theo quy định tại bộ luật dân sự 2015 ?

Trình tự khai nhận di sản thừa kế từ di chúc chung của vợ chồng theo quy định tại bộ luật dân sự 2015 ?
Xin gửi lời chào trân trọng tới các luật sư Công ty Luật TNHH Minh Khuê và xin được tư vấn cụ thể như sau: Cách đây hơn 10 năm tôi mua 1 căn nhà, hoàn toàn bằng tiền riêng của tôi (tôi có đầy đủ chứng từ cũng như nhân chứng cho việc này); nhưng do hoàn cảnh gia đình bên chồng rất phức tạp, để phòng xa, tôi buộc phải nhờ bố mẹ đẻ của mình đứng tên (danh nghĩa) sở hữu căn nhà này.

Ông nội mất không để lại di chúc thì chia di sản thế nào ?

Ông nội mất không để lại di chúc thì chia di sản thế nào ?
Thưa luật sư! Tôi có một vấn đề muốn hỏi: Ông nội tôi sinh được 2 người con đó là bác và bố tôi. Bác tôi sinh được 2 người con trai và bác tôi đã mất vào năm 1997 và bố tôi cũng sinh được 2 người con trai. Tôi ở với ông tôi từ nhỏ cho đến khi ông tôi mất. Ông tôi mất năm 2007 nhưng ông tôi ko có để lại di chúc. Vậy miếng đất đó thì ai được quyền thừa hưởng vậy ạ. Mong luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn luật sư.