Luat Minh Khue

thuế tài nguyên

thuế tài nguyên - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về thuế tài nguyên

Thắc mắc về việc nộp thuế tài nguyên khi nạo vét sạt lở đường đê biển ?

Thắc mắc về việc nộp thuế tài nguyên khi nạo vét sạt lở đường đê biển ?
Em chào luật sư, luật sư cho e hỏi câu hỏi liên quan đến thuế tài nguyên với ạ. Công ty em có nhận thị công nạo vét sạt lở đường đê biển cửa ubnd xã,( có ký hợp đồng giao khoán nạo vét đường biển với ubnd xã ). Đất nạo vét được từ đợt thi công này, công ty em có bán lại cho các công ty khác để san lấp mặt bằng.

Xác định sản lượng tài nguyên tính thuế cho công ty khai thác nước ?

Xác định sản lượng tài nguyên tính thuế cho công ty khai thác nước ?
Công ty em hút nước dưới lòng đất để sản xuất nước đóng chai đóng bình mà hiện nay chưa có công tơ đo lường vậy luật sư cho em hỏi sản lượng tài nguyên tính thuế nộp thuế tài nguyên của công ty em là sản lượng nước bên em khai thác lên để sản xuất nước đóng chai, hay là sản lượng nước công ty em đã tiêu thụ

Phương pháp xác định giá tính thuế đối với tài nguyên khai thác chịu thuế tài nguyên ?

Phương pháp xác định giá tính thuế đối với tài nguyên khai thác chịu thuế tài nguyên ?
Đơn vị em là đơn vị khai thác khoáng sản tại dãy núi đá vôi tỉnh hà nam. theo Thông tư số 152/2015/TT-BTC quy định "Điều 9. Khai thuế, quyết toán thuế đối với hoạt động khai thác khoáng sản 1. Tổ chức, hộ kinh doanh khai thác tài nguyên có trách nhiệm thông báo với cơ quan thuế về phương pháp xác định giá tính thuế đối với từng loại tài nguyên khai thác, kèm theo hồ sơ khai thuế tài nguyên của tháng đầu tiên có khai thác.

Thuế tài nguyên đối với các doanh nghiệp nước ngoài?

Thuế tài nguyên đối với các doanh nghiệp nước ngoài?
Chào luật sư. Tôi đang tìm hiểu về luật thuế tài nguyên, và tôi có điều muốn hỏi: Đó là: đối với các doanh nghiệp nước ngoài khi vào nước ta sử dụng tài nguyên nước ta để kinh doanh, ví dụ như công ty xi măng Holcim ở Kiên Giang, sử dụng núi đá vôi để làm nguyên liệu làm xi măng.

Tư vấn thuế khoán và thuế tài nguyên cho hộ kinh doanh ?

Tư vấn thuế khoán và thuế tài nguyên cho hộ kinh doanh ?
Kính chào luật sư! Hiện tại tôi đang kinh doanh nước uống đóng chai tại Long An. Tôi thành lập cơ sở nước uống đóng chai (không phải công ty) . Cơ sở hoạt động chỉ 3 người.Tôi khai thác giếng ngầm có công suất dưới 10 m3 / ngày đêm (tờ khai do UBND huyện Bến Lức cấp). Cơ quan quản lý thuế địa phương khoán cho tôi mức thuế bao gồm: thuế TNCN+GTGT là 4,5% và thêm thuế TNMT 8% những loại thuế này đều tính trên doanh thu thấp nhất là 15 triệu.

Căn cứ tính giá tính thuế tài nguyên?

Căn cứ tính giá tính thuế tài nguyên?
Thưa Luật sư!Theo khoản 1, điều 6 Thông tư 105/2010/TT-BTC" 1.1. Giá tính thuế tài nguyên là giá bán đơn vị sản phẩm tài nguyên khai thác chưa bao gồm thuế giá trị gia tăng (không phân biệt địa bàn tiêu thụ) và được áp dụng làm giá tính thuế cho toàn bộ sản lượng tài nguyên khai thác trong tháng **có cùng phẩm cấp, chất lượng, **không phân biệt một phần vận chuyển đi nơi khác tiêu thụ hoặc đưa vào sản xuất, chế biến, sàng tuyển, phân loại;"

Tư vấn về thuế tài nguyên khai thác cát ?

Tư vấn về thuế tài nguyên khai thác cát ?
Kính chào luật sư, tôi có vấn đề cần tư vấn như sau: Công ty tôi được cấp phép khai thác cát, vậy đối với trường hợp khai thác cát thì doanh nghiệp tôi phải tiến hành tính thuế tài nguyên như thế nào ? Mong luật sư tư vấn giúp, Tôi xin chân thánh cảm ơn.

Tư vấn về thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường khi sản xuất nước đá ?

Tư vấn về thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường khi sản xuất nước đá ?
Kính chào Luật Minh Khuê, tôi có một vài thắc mắc xin được tư vấn như sau:Công ty tôi đang kinh doanh và sản xuất nước đá ( đá cây, đá tinh khiết), và nước uống đóng chai ( không phải nước khoáng tinh khiết đâu). vậy phải đóng thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường không. Mức đóng quy định như thế nào? tôi sử dụng nước máy để làm đá và Nước thiên nhiên để làm nước đóng chai. Mong luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề trên, Tôi xin cảm ơn!

Tư vấn về thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường khi sản xuất nước đá và nước đóng chai ?

Tư vấn về thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường khi sản xuất nước đá và nước đóng chai ?
Kính chào Luật Minh Khuê, tôi có một vài thắc mắc xin được tư vấn như sau: Công ty e đang kinh doanh và sản xuất nước đá ( đá cây, đá tinh khiết), và nước uống đóng chai ( không phải nước khoán tinh khiết đâu). Vậy phải đóng thuế tài nguyên và phí bảo vệ môi trường không. Mức đóng quy định như thế nào? Em sử dụng nước máy để làm đá và Nước thiên nhiên để làm nước đóng chai ? Em cảm ơn!

Giới thiệu luật thuế tài nguyên

Giới thiệu luật thuế tài nguyên
Thuế tài nguyên là một trong những công cụ tài chính, thể hiện vai trò sở hữu nhà nước đối với tài nguyên quốc gia và thực hiện chức năng quản lý nhà nước đối với hoạt động khai thác, sử dụng tài nguyên của các tổ chức, cá nhân. Thuế tài nguyên hiện đang thực hiện theo Pháp lệnh thuế tài nguyên (năm 1998) và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung Điều 6 Pháp lệnh thuế tài nguyên (năm 2008).