Luật sư tư vấn về chủ đề "Thuế thu nhập cá nhân"

Thuế thu nhập cá nhân | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Thuế thu nhập cá nhân.

Cách tính thuế thu nhập cá nhân (TNCN) theo quy định mới 2022 ?

Cách tính thuế thu nhập cá nhân (TNCN) theo quy định mới 2022 ?
Thuế thu nhập cá nhân hiện nay được tính như thế nào ? Căn cứ tính thuế thu nhập cá nhân dựa trên từng đối tượng cụ thể nộp thuế và căn cứ xác định mức thuế phải nộp theo hợp đồng là gì ? Luật sư tư vấn và giải đáp cụ thể:

Tiền thuê nhà có phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân ?

Tiền thuê nhà có phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân ?
Kính chào luật sư! Tôi có một số thắc mắc muốn nhờ luật sư giải đáp giúp tôi như sau: Tôi làm kế toán trong một công ty cổ phần, công ty tôi có chi trả tiền thuê nhà cho người lao động. Khi tính thu nhập chịu thuế cho người lao động tôi có một thắc mắt về việc tính toán số tiền thuê nhà phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Mức giảm trừ gia cảnh với thuế thu nhập cá nhân mới năm 2022

Mức giảm trừ gia cảnh với thuế thu nhập cá nhân mới năm 2022
Giảm thuế thu nhập cá nhân cho các đối tượng bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19, Bộ Tài chính cho biết, người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 nếu bị mất việc làm, không có thu nhập hoặc thu nhập chưa đến mức phải nộp thuế thì không phải nộp thuế.

Mức phạt khi không nộp thuế thu nhập cá nhân năm 2022 là bao nhiêu ?

Mức phạt khi không nộp thuế thu nhập cá nhân năm 2022 là bao nhiêu ?
Tăng mức phạt khi không nộp thuế thu nhập cá nhân từ năm 2021 được quy định như thế nào? Học việc có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Các khoản phụ cấp, trợ cấp và thưởng không tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định hiện hành là những khoản nào? Tìm hiểu cụ thể trong bài viết dưới đây:

Chứng minh có một nhà ở duy nhất để được miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) ?

Chứng minh có một nhà ở duy nhất để được miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) ?
Thưa luật sư. Em được biết theo quy định hiện nay như sau: Căn cứ theo khoản 2, Điều 4 luật Thuế Thu nhập cá nhân năm 2007 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất của cá nhân được miễn thuế khi chỉ có 1 căn nhà ở và đất ở duy nhất.

Tiền hoa hồng có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không ?

Tiền hoa hồng có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không ?
Năm 2015, ngoài tiền lương, tiền công ở công ty, tôi có phát sinh thu nhập hoa hồng môi giới 230 triệu. Tiền này tôi đã lên chi cục thuế địa phương nộp thuế GTGT, TNCN và lấy hóa đơn của cơ quan thuế xuất cho công ty. Vậy năm nay tôi quyết toán thuế TNCN có phải quyết toán thu nhập của cả tiền lương và hoa hồng này không ? Mong Luật sư tư vấn giúp !

Mẫu giấy ủy quyền quyết toán thuế, hoàn thuế, kê khai thuế thu nhập cá nhân (TNCN) mới nhất năm 2022

Mẫu giấy ủy quyền quyết toán thuế, hoàn thuế, kê khai thuế thu nhập cá nhân (TNCN) mới nhất năm 2022
Quyết toán thuế thu nhập cá nhân là nghĩa vụ của mỗi cá nhân khi tham gia quan hệ lao động hoặc khi phát sinh thu nhập không thường xuyên. Các nhân có quyền tự quyết toán thuế thu nhập cá nhân hoặc ủy quyền cho công ty, tổ chức (đại lý thuế) thay mặt mình để tiến hành thủ tục quyết toán thuế TNCN.

Tiền thuê nhà của người nước ngoài tính thuế thu nhập cá nhân hay không ?

Tiền thuê nhà của người nước ngoài tính thuế thu nhập cá nhân hay không ?
Thưa Luật sư ! Công ty tôi hiện tại đang sử dụng một chuyên gia nước ngoài và có ký hợp đồng lao động theo giấy phép lao động với thời hạn 2 năm. Mỗi tháng công ty tôi trả tiền thuê nhà cho người lao động này là 30 triệu/1 tháng. Tổng thu nhập khác mà công ty tôi trả cho họ là 50 triệu/1tháng (tiền này chưa bao gồm tiền thuê nhà). Tôi đang băn khoăn không biết khoản 30 triệu này có phải tính nộp thuế hay không. Rất mong Luật sư giải đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn !

Quyết toán thuế thu nhập cá nhân khi người lao động nghỉ việc mà chưa đến hạn quyết toán thuế TNCN ?

Quyết toán thuế thu nhập cá nhân khi người lao động nghỉ việc mà chưa đến hạn quyết toán thuế TNCN ?
Kính gửi công ty luật Minh Khuê, Tôi có một số câu hỏi, xin luật sư tư vấn giúp: Trường hợp lao động làm việc từ tháng 1 đến tháng 9 thì chuyển công ty, chúng tôi cấp chứng từ khấu trừ thu nhập cá nhân để người lao động quyết toán thuế thu nhập cá nhân tại đơn vị hiện đang làm việc.