Điều 66 của Luật đấu thầu thì phải thực hiện bảo đảm thực hiện hợp đồng.

Vậy em kính mong luật sư giải đáp giúp em vì giá trị gói thầu là không lớn, giá trị bảo đảm nhỏ nên có cần thiết phải làm bảo đảm không ?

Em xin trân trọng cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên muc tư vấn pháp luật doanh nghiệp công ty luật Minh Khuê.

>>  Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp gọi1900.6162

 

Trả lời:

1. Căn cứ pháp lý

Luật đấu thầu số 43/2013/QH13

2. Nội dung trả lời

Theo quy định tại điều 11 của luật đấu thầu 2014 có quy định :

"Điều 11. Bảo đảm dự thầu

1. Bảo đảm dự thầu áp dụng trong các trường hợp sau đây:

a) Đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế, chào hàng cạnh tranh đối với gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp và gói thầu hỗn hợp;

b) Đấu thầu rộng rãi và chỉ định thầu đối với lựa chọn nhà đầu tư".

Như vậy, đối với trường hợp theo quy định tại điều a và điểm b điều 11 luật đấu thầu 2013 sẽ phải thực hiện bảo đảm dự thầu. Còn đối với trường hợp bảo đảm thực hiện hợp đồng sau khi trúng thầu sẽ được quy định tại điều 66 luật đấu thầu 2913. 

Điều 66. Bảo đảm thực hiện hợp đồng

1. Bảo đảm thực hiện hợp đồng được áp dụng đối với nhà thầu được lựa chọn, trừ nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, nhà thầu được lựa chọn theo hình thức tự thực hiện và tham gia thực hiện của cộng đồng.

2. Nhà thầu được lựa chọn phải thực hiện biện pháp bảo đảm thực hiện hợp đồng trước thời điểm hợp đồng có hiệu lực.

3. Căn cứ quy mô, tính chất của gói thầu, giá trị bảo đảm thực hiện hợp đồng được quy định trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu theo mức xác định từ 2% đến 10% giá trúng thầu.

4. Thời gian có hiệu lực của bảo đảm thực hiện hợp đồng tính từ ngày hợp đồng có hiệu lực cho đến ngày các bên hoàn thành nghĩa vụ theo hợp đồng hoặc ngày chuyển sang thực hiện nghĩa vụ bảo hành đối với trường hợp có quy định về bảo hành. Trường hợp cần gia hạn thời gian thực hiện hợp đồng, phải yêu cầu nhà thầu gia hạn tương ứng thời gian có hiệu lực của bảo đảm thực hiện hợp đồng.

5. Nhà thầu không được hoàn trả bảo đảm thực hiện hợp đồng trong trường hợp sau đây:

a) Từ chối thực hiện hợp đồng khi hợp đồng đã có hiệu lực;

b) Vi phạm thỏa thuận trong hợp đồng;

c) Thực hiện hợp đồng chậm tiến độ do lỗi của mình nhưng từ chối gia hạn hiệu lực của bảo đảm thực hiện hợp đồng.

Như vậy, đây là gói thầu công ty chị trúng thầu mà không phải gói thầu do công ty chị tự thực hiện, do đó, sẽ phải làm bảo đảm thực hiện hợp đồng theo quy định tại điều 66 của luật đấu thầu 2014. 

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua Tư vấn pháp luật miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê