Luat Minh Khue

Luật sư tư vấn về chủ đề "bảo đảm dự thầu"

bảo đảm dự thầu | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề bảo đảm dự thầu.

Mức phí duy trì tên và dữ liệu trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia là bao nhiêu tiền theo quy định mới?

Mức phí duy trì tên và dữ liệu trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia là bao nhiêu tiền theo quy định mới?
Thưa Luật sư cho tôi hỏi, tôi muốn duy trì tên và dữ liệu trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia thì tôi phải đóng mức phí là bao nhiêu tiền? Mức phí này được quy định cụ thể theo quy định nào? Thông tư? hay văn bản nào? Ngoài ra thì trên cổng hệ thống của mạng đấu thầu Quốc gia thì có báo về mức phí

Quy định về hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) và hiệu lực của bảo đảm dự thầu

Quy định về hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) và hiệu lực của bảo đảm dự thầu
Thưa luật sư, xin hỏi: Nhà thầu ghi hiệu lực của HSDT từ 10 giờ 00 (giờ mở thầu) trong khi giờ đóng thầu là 9 giờ 00. Tổ chuyên gia đánh HSDT hợp lệ do thời điểm đóng thầu theo Điều 4 Luật Đấu thầu tính theo ngày có thời điểm đóng thầu nên nhà thầu bị sai giờ, đúng ngày vẫn hợp lệ. Cách xử lý tình huống của Tổ chuyên gia nêu trên có đúng theo quy định Luật Đấu thầu không? Hiệu lực của bảo đảm dự thầu là bao lâu? Cảm ơn!

Nhà thầu nào được tham dự gói thầu hỗn hợp?

 Nhà thầu nào được tham dự gói thầu hỗn hợp?
Thưa luật sư, xin hỏi: Trường hợp đơn vị tư vấn trúng thầu lập dự án đầu tư và đã hoàn thành việc lập dự án (đã được thẩm định, phê duyệt). Vậy, đơn vị đó có được liên danh trong bước đấu thầu thiết kế và thi công (EC) không? Cảm ơn!

Bảo đảm dự thầu không phải do ngân hàng phát hành có phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu không ?

Bảo đảm dự thầu không phải do ngân hàng phát hành có phù hợp với quy định của pháp luật về đấu thầu không ?
Bên mời thầu X đang tổ chức đấu thầu rộng rãi trong nước một gói thầu mua sắm hàng hóa thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu. Đối với nội dung bảo đảm dự thầu, đơn vị tư vấn xây dựng hồ sơ mời thầu (HSMT) đề xuất quy định trong chỉ dẫn nhà thầu như sau:

Bảo đảm dự thầu đối với nhà thầu liên danh được quy định như thế nào trong luật đấu thầu ?

Bảo đảm dự thầu đối với nhà thầu liên danh được quy định như thế nào trong luật đấu thầu ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Bảo đảm dự thầu đối với nhà thầu liên danh được quy định như thế nào trong luật đấu thầu. Hai nhà thầu liên danh nhưng chỉ một bên đứng ra có bảo đảm dự thầu thì có được hay không? Người đứng đầu liên doanh chịu trách nhiệm làm cam kết tín dụng và bảo lãnh dự thầu chỉ ghi tên một công ty đứng đầu liên doanh trong bão lãnh dự thầu và cam kết tín dụng, như vậy có đúng quy định không ? Cảm ơn!

Đơn vị thụ hưởng của bảo đảm dự thầu

Đơn vị thụ hưởng của bảo đảm dự thầu
Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty tôi đang tiến hành thủ tục nộp hồ sơ dự thầu. Tuy nhiên tôi đang thắc mắc là hồ sơ mời thầu có đề cập đến 2 bên là chủ đầu tư và bên đơn vị tư vấn lập hồ sơ mới thầu, bên tư vấn phát hành hồ sơ mời thầu. Vậy thì tôi muốn hỏi đơn vị nào là đơn vị thụ hưởng bảo lãnh dự thầu, nộp thư bảo lãnh như thế nào? Tôi xin cảm ơn!

Hồ sơ mời thầu quy định sai mức bảo đảm dự thầu xử lý thế nào ?

Hồ sơ mời thầu quy định sai mức bảo đảm dự thầu xử lý thế nào ?
Thưa luật sư, xin hỏi: hồ sơ mời thầu của tôi quy định giá trị bảo đảm dự thầu thấp hơn 1% giá gói thầu có được coi là sai quy định không. Trong trường hợp này, tôi đã đóng thầu, đăng thông tin mời thầu, phát hành hồ sơ và đóng thầu. Nhà thầu cũng nộp hsdt có bảo lãnh dự thầu đúng như quy định của hsmt. Vậy, tôi nên xử lý như thế nào ?

Bảo đảm dự thầu có hợp lệ không ?

Bảo đảm dự thầu có hợp lệ không ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Tên chủ đầu tư ghi trong hsmt là : sở nông nghiệp và ptnt tỉnh gia laithực hiện nhiệm vụ của chủ đầu tư: ban quản lý dự án phát triển cơ sở hạ tầng nông thôn phục vụ sản xuất cho các tỉnh tây nguyên tỉnh gia lai.

Thời hạn bảo lãnh dự thầu như thế nào được coi là hợp lệ ?

Thời hạn bảo lãnh dự thầu như thế nào được coi là hợp lệ ?
Thưa luật sư! Công ty chúng tôi có tham gia đấu thầu gói thầu xây lắp. Theo hsmt thời điểm đóng thầu là 8 giờ 30 phút ngày 06/3/2017. Tuy nhiên đến thời điểm đóng thầu chỉ có 02 nhà thầu nộp hsdt nên chủ đầu tư gia hạn thời điểm đóng thầu đến 8 giờ 30 phút ngày 13/3/2017.

Thời hạn thông báo kết quả lựa chọn nhà thầu?

Thời hạn thông báo kết quả lựa chọn nhà thầu?
Thưa luật sư! Công ty tôi tham gia dự thầu với giá chào thấp nhất, với Hiệu lực Hồ sơ dự thầu là 60 ngày. Hiệu lực Bảo đảm sự thầu là 90 ngày. Hôm nay đã hết hiệu lực của HSDT 2 ngày mà chưa có Thông báo kết quả lựa chọn nhà thầu và Chủ đầu tư cũng không có thông báo gia hạn hiệu lực hồ sơ dự thầu. Vậy Chủ đầu tư có quyền hủy thầu để đấu thầu lại không.

Bảo đảm dự thầu và Bảo đảm thực hiện hợp đồng ?

Bảo đảm dự thầu và Bảo đảm thực hiện hợp đồng ?
Kính chào luật sư ! Em xin phép được hỏi luật sư về Bảo đảm dự thầu và Bảo đảm thực hiện hợp đồng: Em đang thực hiện gói thầu bảo hiểm ( dịch vụ phi tư vấn) có giá trị gói thầu 300 triệu bằng hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn. Theo Điều 11 của Luật đấu thầu thì gói thầu trên phải thực hiện bảo đảm dự thầu.

Bảo đảm dự thầu có hợp lệ không?

Bảo đảm dự thầu có hợp lệ không?
Thưa Luật sư, tôi xin được hỏi vấn đề sau: Trong HSYC của chúng tôi có quy định: "Thời gian có hiệu lực của bảo đảm dự thầu: 90 ngày kể từ ngày có thời điểm đóng thầu" Đóng thầu là 9h00 ngày 19/7/2016" Bảo lãnh dự thầu của nhà thầu A - phát hành bởi Ngân hàng V có ghi:

Tư vấn về hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh ?

Tư vấn về hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh ?
Xin chào luật sư ! Vào ngày 16/03/2015 Thanh tra Chính phủ có ban hành Thông tư 02/2015/TT-TTCP quy định trang phục của cán bộ, thanh tra viên, công chức, viên chức thuộc các cơ quan thanh tra nhà nước. Vào ngày 17/07/2015, văn phòng thanh tra Chính phủ phát hành hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh.

Quy định của luật đấu thầu về bảo đảm dự thầu ?

Quy định của luật đấu thầu về bảo đảm dự thầu ?
Kính chào luật minh khuê. Tôi có vấn đề cần được tư vấn như sau: Trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu gói thầu X, Bên mời thầu phát hiện ra giá dự thầu sau sửa lỗi, hiệu chỉnh sai lệch, trừ đi giá trị giảm giá (nếu có) của tất cả các nhà thầu đáp ứng yêu cầu về kỹ thuật và nằm trong danh sách xếp hạng đều vượt giá gói thầu đã duyệt.

Tư vấn về bảo đảm dự thầu trong hồ sơ mời thầu ?

Tư vấn về bảo đảm dự thầu trong hồ sơ mời thầu ?
Thưa luật sư, tôi có thắc mắc về pháp luật đầu thầu mong được phía luật sư giải đáp: Tôi đang lập hồ sơ mời thầu tư vấn thiết kế công trình xây lắp điện, Khi tôi xem mẫu hồ sơ mời thầu theo Thông tư số 01/2015/TT-BKHĐT thì thấy ở đó không quy định bảo đảm dự thầu và bảo đảm hợp đồng. Nhưng trong Luật đấu thầu 2013 lại quy định bảo đảm dự thầu phải quy định trong hồ sơ mời thầu . Vây kinh mong luật sư tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn./.

Tư vấn về vấn đề bảo đảm dự thầu khi đấu thầu?

Tư vấn về vấn đề bảo đảm dự thầu khi đấu thầu?
Xin chào Luật Minh Khuê, Tôi có câu hỏi xin được nhờ giải đáp về vấn đề bảo đảm dự thầu như sau: 1/ Hồ sơ mời thầu quy định hình thức bảo đảm dự thầu là tiền mặt (chuyển khoản vào tài khoản của Chủ đầu tư). Nghĩa là: không chấp nhận các hình thức khác như thư bảo lãnh của ngân hàng, tổ chức tín dụng.

Khi đấu thầu có phải làm thủ tục bảo đảm dự thầu ?

Khi đấu thầu có phải làm thủ tục bảo đảm dự thầu ?
Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Bảo đảm dự thầu trong đấu thầu. Đơn vị em đang tham gia đấu thầu gói thầu tư vấn: Khảo sát, lập quy hoạch chung đô thị Cống Trúc, huyện Quảng Xương, tỉnh Thanh Hóa. Với nguồn vốn từ vốn sự nghiệp kinh tế dành cho các dự án, hình thức đấu thầu rộng rãi trong cả nước.