Luật sư tư vấn về chủ đề "công chứng, chứng thực"

công chứng, chứng thực | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề công chứng, chứng thực.

Quy định chung của Thông tư số 01/2020/TT/BTP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 23/2015/NĐ-CP của Chính Phủ

Quy định chung của Thông tư số 01/2020/TT/BTP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 23/2015/NĐ-CP của Chính Phủ
Bài viết này chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn đọc thêm kiến thức về những quy định chung của Thông tư số 01/2020/TT/BTP của Bộ tư pháp quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16 tháng 02 năm 2015 của Chính Phủ.

Cách yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu ?

Cách yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu ?
Văn bản công chứng vô hiệu lằm ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của các cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan. Vậy, cần làm gì để có thể tuyên hủy bỏ hoặc tuyên bố một văn bản công chứng vô hiệu một cách hợp pháp ? Bài viết phân tích vấn đề trên:

Cập nhật mới nhất các loại hợp đồng phải chứng thực

Cập nhật mới nhất các loại hợp đồng phải chứng thực
Trong giao dịch Dân sự Hợp đồng khi pháp luật quy định phải công chứng, chứng thực trong ký kết nếu các bên không thực hiện đúng quy định sẽ phát sinh rủi ro là hợp đồng bị tuyên vô hiệu về mặt hình thức. Khi đó ngoài tiền ẩn tranh chấp có thể xảy ra các bên sẽ không thể sử dụng hợp đồng để thực hiện các thủ tục hành chính có liên quan.

Mua bán đất bằng hợp đồng không có công chứng chứng thực có hiệu lực pháp luật không mới nhất?

Mua bán đất bằng hợp đồng không có công chứng chứng thực có hiệu lực pháp luật không mới nhất?
Chào luật sư, Tôi có thắc mắc vấn đề muốn được luật sư tư vấn. Tôi thực hiện hợp đồng mua bán đất với người khác, tuy nhiên do không hiểu quy định pháp luật nên tôi đã không thực hiện thủ tục công chứng. Vậy hợp đồng này của tôi có hiệu lực không? Cám ơn luật sư đã tư vấn giúp tôi.

Hợp đồng "mua bán" đất không công chứng vẫn CÓ THỂ có hiệu lực!

Hợp đồng "mua bán" đất không công chứng vẫn CÓ THỂ có hiệu lực!
Theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành: Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực (trừ trường hợp kinh doanh bất động sản theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013).

Nghị định số 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính

Nghị định số 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính
Kể từ ngày 10/04/2015, Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2015 của Chính phủ ban hành về việc cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch chính thức có hiệu lực thi hành. Nghị định này quy định về thẩm quyền, thủ tục cấp bản sao từ sổ gốc; chứng thực bản sao từ bản chính; chứng thực chữ ký; chứng thực hợp đồng, giao dịch; giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực.

Chuyển giao công chứng hợp đồng, giao dịch: Cần quan tâm cái khó của người dân

Chuyển giao công chứng hợp đồng, giao dịch: Cần quan tâm cái khó của người dân
Mới đây, Bộ Tư pháp có văn bản chỉ đạo các địa phương thực hiện chuyển giao công chứng hợp đồng, giao dịch cho các tổ chức hành nghề công chứng. Đây là bước đi phù hợp với lộ trình xã hội hóa hoạt động công chứng, theo quy định của Luật Công chứng, nhưng người dân sẽ khó khăn hơn và tình trạng quá tải ở các phòng công chứng trước đây có nguy cơ tái diễn.
Gọi điện Email Chat Zalo Facebook