Luật sư tư vấn về chủ đề "ngoại tệ"

ngoại tệ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề ngoại tệ.

Điều kiện, thủ tục, phạm vi hoạt động ngoại hối của công ty tài chính tổng hợp, chi nhánh ngân hàng nước ngoài

Điều kiện, thủ tục, phạm vi hoạt động ngoại hối của công ty tài chính tổng hợp, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Đối với tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài để được thực hiện hoạt động ngoại hối cần đáp ứng điều kiện theo quy định của Thông tư 21/2014/TT-NHNN. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp thắc mắc của khách hàng về điều kiện, hồ sơ và phạm vi hoạt động ngoại hối của công ty tài chính tổng hợp.

Trách nhiệm, phương tiện giao dịch ngoại tệ và nội dung thỏa thuận trong giao dịch ngoại tệ của các tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối

Trách nhiệm, phương tiện giao dịch ngoại tệ và nội dung thỏa thuận trong giao dịch ngoại tệ của các tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối
Ai là người được giao dịch ngoại tệ với tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối? tổ chức tín dụng được phép hoạt động ngoại hối là tổ chức nào? Pháp luật quy định về phương tiện, thỏa thuận giao dịch ngoại tệ như thế nào? Tìm hiểu trong bài viết dưới đây:

Chuyển ngoại tệ ra nước ngoài (Mỹ) cho học sinh đi du học thực hiện như thế nào để hợp pháp ?

Chuyển ngoại tệ ra nước ngoài (Mỹ) cho học sinh đi du học thực hiện như thế nào để hợp pháp ?
Xin chào công ty luật Minh Khuê, em tên là Thắng hiện đang làm việc và sinh sống ở TP. Hồ Chí Minh. Em có nhu cầu muốn chuyển tiền cho bạn gái em đi du học ở Mỹ nhằm mục đích sử dụng như tiền sinh hoạt phí, mua xe ô tô nhưng em không thể chuyển qua ngân hàng được vì hai đứa em chưa đăng kí kết hôn.

Các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam

Các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam
Kính thưa công ty: doanh nghiệp tôi là doanh nghiệp trong khu chế xuất và có tiến hành mua hàng từ doanh nghiệp trong nước để sản xuất hàng theo đơn hàng xuất khẩu, tôi không biết trong trường hợp này chúng tôi có được ký hợp đồng ghi giá thanh toán bằng ngoại tệ được không ? xin cảm ơn nhiều.

Hợp đồng có được ghi giá ngoại tệ hay không ?

Hợp đồng có được ghi giá ngoại tệ hay không ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty mình có ký một hợp đồng cung ứng dịch vụ tư vấn thiết kế cho Công ty B nước ngoài. Hợp đồng bên mình làm bằng tiếng Việt. Tuy nhiên, giá trị hợp đồng hai bên muốn thỏa thuận theo giá ngoại tệ. Mình đang băn khoăn không biết trường hợp này bên mình thể hiện giá hợp đồng theo giá ngoại tệ thì có trái với quy định của pháp luật hay không ? Cảm ơn!

Có được nộp thuế bằng ngoại tệ ?

Có được nộp thuế bằng ngoại tệ ?
Hiện nay, tại Điều 27 Thông tư 156/2013/TT_BTC, đồng tiền nộp thuế là đồng Việt Nam, trừ trường hợp được nộp thuế bằng ngoại tệ theo quy định của chính phủ. Tuy nhiên, tại thời điểm hiện tại chưa có văn bản nào của chính phủ quy định về trường hợp được nộp thuế bằng ngoại tệ.

Nhận tiền ngoại tệ mua bán hàng hóa về bên Việt Nam như thế nào đúng luật?

Nhận tiền ngoại tệ mua bán hàng hóa về bên Việt Nam như thế nào đúng luật?
Thưa luật sư! Mong các vị luật sư tư vấn cho em về vấn đề hết sức cấp bách như thế này, gia đình em đã làm ngành nghề xuất nhập khẩu của quả Trung quốc đã lâu, ba em cũng có chút uy tín đối với những người đối tác tại Trung quốc nên họ muốn hợp tác gửi tiền từ bên trung quốc về cho ba em để thanh toán tiền hàng hàng hóa các ngành hải sản khác cho các lái buôn tại việt nam họ kêu ba em cùng hợp tác,

Hợp đồng đặt cọc bằng đồng Đô La Mỹ (USD) có hợp pháp không ?

Hợp đồng đặt cọc bằng đồng Đô La Mỹ (USD) có hợp pháp không ?
Xin chào Luật sư, Công ty chúng tôi đang gặp rắc rối như sau: Năm 2010, chúng tôi có ký hợp đồng thuê mặt bằng với một công ty nước ngoài có chi nhánh ở Việt Nam. Tiền đặt cọc hợp đồng là 15,000USD (ghi rõ là 15,000USD, không có tương ứng với VNĐ). Nhưng chúng tôi thanh toán bằng đồng tiền Việt theo tỷ giá thời điểm đó.

Giao dịch với doanh nghiệp ngoài khu công nghiệp có được sử dụng ngoại tệ không ?

Giao dịch với doanh nghiệp ngoài khu công nghiệp có được sử dụng ngoại tệ không ?
Xin chào Luật Minh Khuê, Chúng tôi là một doanh nghiệp chế xuất của Nhật hiện đang hoạt động tại khu công nghiệp Việt Nam – Singapore hiện đang có một thắc mắc rất mong nhận được sự tư vấn giúp đỡ của Qúy công ty. Hiện tại bên chúng tôi đang mua các thiết bị kim khí từ một doanh nghiệp của Nhật có chi nhánh tại Việt Nam không nằm trong khu chế xuất hoặc khu vực đặc biệt nào trên lãnh thổ Việt Nam.

Làm lại hợp đồng bằng VND thì lấy tỷ giá nào ?

Làm lại hợp đồng bằng VND thì lấy tỷ giá nào ?
Chào Luật sư, tôi có vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau: Công ty tôi có làm hợp đồng thuê xưởng bằng ngoại tệ, nay tôi muốn làm lại hợp đồng bằng VND thì lấy tỷ giá nào? Tôi xin trân trọng cảm ơn!