1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản là gì?

Người lao động tham gia BHXH, khi sinh con, nhận con nuôi dưới 6 tháng, mang thai hộ....sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Nhưng để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động cần đáp ứng được những điều kiện như sau:

>>> Thứ nhất là lao động nữ mang thai

>>> Thứ hai là lao động nữ sinh con

>>> Thứ ba là lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

>>> Thứ tư là người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

>>> Thứ năm là lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

>>> Thứ sáu là lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Ngoài ra để có thể được hưởng chế độ thai sản thì người lao động cần phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Đối với trường hợp phải nghỉ dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ, của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì cần đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con là sẽ được hưởng chế độ thai sản

Trường hợp người lao động đã chấm dứt hợp đồng lao động, hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Ví dụ: Chị Nguyễn T.V.A dự kiến sinh con vào ngày 12/1/2020, chị đã tham gia đóng BHXH từ 12/10/2011 đến tháng 12/2019 chị ngừng đóng để nghỉ sinh. Như vậy chị đã đóng đủ 6 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh nên chị hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Xem thêm: Tư vấn về chế độ thai sản khi sảy thai, thai chết lưu

2. Mức hưởng chế độ thai sản được quy định như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

>>> Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

>>> Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.

>>> Thời gian nghỉ việc được hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH

>>>Từ ngày 01/07/2019, mức lương cơ sở sẽ chính thức tăng lên 1,49 triệu đồng/tháng (theo Nghị quyết 70/2018/QH14).

Ví dụ: Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là 6 triệu đồng/tháng; lao động nữ nghỉ sinh 06 tháng => Tiền hưởng chế độ thai sản của lao động nữ là 6 triệu đồng x 6 tháng = 36 triệu đồng.

3. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

Căn cứ Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

>>> Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;

>>>Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con.

Mức hưởng chế độ thai sản khi chồng tham gia BHXH và vợ không tham gia bảo hiểm xã hội:

Mức hưởng = Mbq6t / 24 ngày công x 100% x số ngày được nghỉ.

Trong đó:
Mbq6t : Bình quân mức lương đóng BHXH 6 tháng trước khi vợ sinh của NLĐ nam; Trường hợp chưa đủ 6 tháng thì Mbq6t = bình quân lương các tháng đã đóng BHXH.

VD: Lương bình quân đóng BH 6 tháng trước khi vợ sinh là: 6.000.000 và bạn được nghỉ 7 ngày (vì vợ sinh mổ)

=> Cách tính như sau:

Mbq6t = (6 x6.000.000đ)/6 tháng = 6.000.000đ

Mức hưởng = 6.000.000/ 24 x 7 = 1.750.000 đồng

Lao động nam được hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ không tham gia bảo hiểm

NLĐ nam được hưởng thêm chế độ trợ cấp 1 lần khi thỏa mãn điều kiện:

- LĐ nam có vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản (không đóng hoặc đóng không đủ điều kiện) căn cứ theo điểm c Khoản 2 Công văn số 3432/LĐTBXH-BHXH ngày 8/9/2016 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội.

- LĐ nam phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh;

- Người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con.

Mức trợ cấp 1 lần = 2 x Lương cơ sở tháng

= 2 x 1.490.000 = 2.980.000 VNĐ (Hai triệu chín trăm tám mươi nghìn đồng)

Trên đây là tư vấn giải đáp thắc mắc của bạn. Nếu còn vướng mắc hoặc trao đổi vui lòng liên hệ 1900.6162 để gặp Luật sư tư vấn hỗ trợ trực tuyến.

Trân trọng!

Bộ phận tư vân pháp luật Bảo hiểm xã hội - Công ty Luật Minh Khuê