bị hại

Bài tư vấn về chủ đề bị hại

Luật sư có thể yêu cầu được cung cấp bệnh án của người bị hại ?

Luật sư có thể yêu cầu được cung cấp bệnh án của người bị hại ?
Thưa Luật sư, Tòa án đang thụ lý vụ án hình sự do ông Hoàng cố ý gây thương tích cho ông Tâm đã được điều trị tại bệnh viện huyện. Luật sư của ông Hoàng yêu cầu bệnh viện phải cung cấp hồ sơ bệnh án của ông Tâm để biết thông tin bệnh tật của ông Tâm. Việc này có đúng quy định theo điều 59 của Luật khám chữa bệnh không ?

Người bị hại chỉ được bồi thường tiền viện phí ?

Người bị hại chỉ được bồi thường tiền viện phí ?
Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Mẹ em bị tai nạn giao thông, nằm viện 17 ngày, tổng chi phí điều trị là 29 triệu đồng. Do gia đình thuộc diện hộ nghèo và có bảo hiểm y tế nên chỉ trả viện phí là 2 triệu đồng. Bây giờ bên gây tai nạn chỉ đền bù theo số tiền 2 triệu đồng như vậy có đúng không? Xin chân thành cảm ơn. Người gửi: Trọng

Hỏi bị hại, đương sự hoặc người đại diện của họ được thực hiện như thế nào?

Hỏi bị hại, đương sự hoặc người đại diện của họ được thực hiện như thế nào?
Bị hại, đương sự hoặc người đại diện của họ trình bày những tình tiết của vụ án có liên quan đến họ. Sau đó, Hội đồng xét xử, Kiểm sát viên, người bào chữa và người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự hỏi thêm về những điểm mà họ trình bày chưa đầy đủ hoặc có mâu thuẫn.

Thủ tục yêu cầu người bị hại hoàn trả tiền bồi thường ?

Thủ tục yêu cầu người bị hại hoàn trả tiền bồi thường ?
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Tôi là người bị hại trong vụ án gây thương tích sau khi Tòa tuyên án và mức bồi thường thì số tiền bồi thường còn lại thì sau 90 ngày, gia đình người bị hại sẽ hoàn trả số tiền theo Bản án. Tuy nhiên, đến nay đã quá hạn mà không trả bây giờ tôi cần làm thế nào? Xin cám ơn. Người gửi: Ngoc

Bồi thường cho bên bị hại có phải là cơ sở để làm đơn kháng cáo hình sự hay không?

Bồi thường cho bên bị hại có phải là cơ sở để làm đơn kháng cáo hình sự hay không?
Thưa Luật sư, hiện tại gia đình tôi có sự việc như sau: để làm ăn người nhà chúng tôi có vay tiền của nhiều người nhưng do làm ăn thua lỗ, người nhà chúng tôi nợ nhiều người một số tiền rất lớn. Vừa rồi phiên tòa xét xử thì định án khoảng 15 năm. Hiện tại người kiện và người thân chúng tôi đều làm đơn phúc thẩm lên tòa án tối cao để xin giảm án. Bởi thực chất người kiện cũng không muốn người thân chúng tôi ở tù lâu vì sẽ không lấy lại được tiền.

Người chăm sóc bị hại cũng được bồi thường ?

Người chăm sóc bị hại cũng được bồi thường ?
Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi: “Tôi bị tai nạn giao thông mất 24% sức khỏe, trong thời gian nằm viện, vợ tôi phải đi theo chăm sóc. Nay vụ việc sắp được đưa ra Tòa để xét xử, tôi muốn yêu cầu người gây tai nạn cho tôi phải bồi thường một khoản tiền cho vợ tôi có được không? Nếu được, vợ tôi được bồi thường những khoản tiền gì? (Nguyễn Đức Hòa,Hải Dương).

Sáng kiến xây dựng một chương riêng quy định bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự trong BLTTHS 2015

Sáng kiến xây dựng một chương riêng quy định bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự trong BLTTHS 2015
Các quy định về bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự trong BLTTHS 2003 nằm rải rác. Vậy, sáng kiến xây dựng một chương riêng quy định bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự trong BLTTHS 2015 như thế nào? Hãy cùng tìm hiểu

Gia đình người bị hại rút đơn thì có phải chịu trách nhiệm nữa không?

Gia đình người bị hại rút đơn thì có phải chịu trách nhiệm nữa không?
Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi sau xin được giải đáp: Chồng em đánh người bị thương 47% gia đình họ đưa đơn kiện và được cơ quan cảnh sát đô thị kết luận vào khoản 3 Điều 104 Bộ luật hình sự, đã chuyển hồ sơ sang Viện kiểm sát. Nếu em xin bên gia đình bị hại đồng ý rút đơn thì chồng em có phải đi tù không ạ? Mong luật sư giải đáp giúp em. Xin chân thành cảm ơn.
Liên hệ theo SĐT Liên hệ qua Facebook Messenger Liên hệ qua Email
Mở Đóng