Luật sư tư vấn về chủ đề "hạch toán"

hạch toán | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề hạch toán.

Không hạch toán tiền thu được vào hệ thống tài chính sẽ bị xử phạt như thế nào ?

Không hạch toán tiền thu được vào hệ thống tài chính sẽ bị xử phạt như thế nào ?
Chào các luật sư, các luật sư tư vấn cho tôi sự việc sau: Giám đốc một đơn vị sự nghiệp lấy thu bù chi và được hỗ trợ một phần NSNN. Giám đốc đã tự ý cho thuê mặt bằng các nhà vệ sinh (các nhà vệ sinh này nằm trong hạng mục công trình của nhà nước, được hình thành từ nguồn NSNN phục vụ người dân miễn phí).

Cách hạch toán phân bổ công cụ dụng cụ (CCDC) xuất cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc ?

Cách hạch toán phân bổ công cụ dụng cụ (CCDC) xuất cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc ?
Rất cảm ơn câu trả lời của luật Minh Khuê! Cho tôi hỏi thêm một thắc mắc nữa. Công ty tôi có sản xuất vỏ bình gas và xuất cho chi nhánh phụ thuộc dùng. Khi xuất kho tôi hạch toán tại công ty: nợ TK153/ có TK136, tại chi nhánh: nợ TK 242 / có TK 336 tôi theo dõi CCDC phân bổ dần trên bảng cân đối của chi nhánh

Lương cho lái xe hưởng lương từ nguồn ngân sách quản lý BHTN được chi trả như thế nào?

Lương cho lái xe hưởng lương từ nguồn ngân sách quản lý BHTN được chi trả như thế nào?
Thưa luật sư! Tôi xin hỏi vấn đề sau: Đơn vị tôi là Trung tâm Dịch vụ việc làm là đơn vị sự nghiệp do ngân sách nhà nước bảo đảm toàn bộ kinh phí hoạt động. Hàng năm, đơn vị tôi được sử dụng kinh phí từ 2 nguồn để hoạt động:Ngân sách nhà nước cấp và kinh phí chi hoạt động quản lý Bảo hiểm thất nghiệp do Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội cấp Căn cứ vào Mục b, Khoản 2, Điều 10, Thông tư 20/2016/TT-BTC ngày 3/2/2016 quy định “Khi nhận được kinh phí do Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội cấp, kể cả phần kinh phí chi tiền lương đối với người lao động thực hiện chính sách bảo hiểm thất nghiệp bằng 1,8 lần so với chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức do Nhà nước quy định (nếu

Tư vấn về cách hạch toán sổ sách và làm sổ sách khi bán hàng?

Tư vấn về cách hạch toán sổ sách và làm sổ sách khi bán hàng?
Kính chào công ty Luật Minh Khuê,thưa luật sư hiện nay tôi đang có vấn đề thắc mắc mong luật sư tư vấn giúp tôi.Công ty tôi mới thành lập. trên giấy phép đăng ký kinh doanh thì là công ty trách nhiệm hữu hạn MTV nhưng hoạt động theo kiểu đại lý phân phối hàng hóa đúng giá của nhà cung cấp và được hưởng hoa hồng. hình thức kế toán theo hình thức nhật ký chung.

Liệu có được hạch toán giá trị gia tăng ?

Liệu có được hạch toán giá trị gia tăng ?
Xin chào luật sư. Em có câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Công ty e là công ty chế xuất ạ. Trường hợp công ty em mua công cụ dụng cụ phục vụ sản xuất ở các công ty nội địa Việt Nam, họ không làm được thủ tục hải quan, và viết cho Công ty e hóa đơn gtgt có thuế suất 10%.

Khai thuế cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc ?

Khai thuế cho chi nhánh hạch toán phụ thuộc ?
Kính gửi công ty Luật Minh Khuê, Công ty em đặt tại TPHCM. Công ty có mở chi nhánh A, hạch toán độc lập ở tỉnh Bình Dương. Nay Công ty lại muốn mở chi nhánh B cũng tại Bình Dương nhưng lại muốn chi nhánh B hạch toán phụ thuộc chi nhánh A. Em xin hỏi như vậy có được không? và nếu được thì phải làm những thủ tục gì? và có phải khai thuế tại chi nhánh không? Em xin chân thành cảm ơn!

Có được hạch toán doanh thu khi bị khống chế hóa đơn ?

Có được hạch toán doanh thu khi bị khống chế hóa đơn ?
Chào luật sư! Cho em hỏi: Đơn vị bị khống chế hóa đơn năm 2015 do chưa nộp hết các khoản thuế. Bây giờ không được xuất hóa đơn, mà tiền doanh thu khách hàng trả vẫn có. Vậy xin hỏi đơn vị chúng tôi có được hạch toán doanh thu không, hạch toán như thế nào để làm báo cáo tài chính năm 2015 ạ. Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Tư vấn chi phí của chi nhánh có được đưa vào hoạch toán ở công ty hay không?

 Tư vấn chi phí của chi nhánh có được đưa vào hoạch toán ở công ty hay không?
Kính chào công ty Luật Minh Khuê! Em có thắc mắc nhờ luật sư tư vấn dùm. Em muốn xin giấy phép công ty TNHH ( có 2 thành viên ) nhưng địa chỉ em muốn hoạt động là mặt bằng thuê. Vậy nếu em sử dụng địa chỉ nhà làm trụ sở chính và địa chỉ thuê làm chi nhánh ( để tránh rắc rối tới hồ sơ khi chi nhánh thuê chỗ khác hoạt động) vậy thì chi phí của chi nhánh có được đưa vào hoạch toán ở công ty hay không?

Thành lập chi nhánh để mở cơ sở sản xuất có phải nộp thuế tại chi nhánh không ?

Thành lập chi nhánh để mở cơ sở sản xuất có phải nộp thuế tại chi nhánh không ?
Đơn vị của em có trụ sở chính tại tỉnh A, tháng 12-2014 có thành lập một chi nhánh tại Huyện X, thành phố B (thực chất chỉ là chuyển xưởng sản xuất sang đó nhưng do chi cục Thuế đến có ý kiến phải lập thành chi nhánh cho dễ quản lý). Chi nhánh này không hạch toán kế toán, có con dấu nhưng không có tài khoản ngân hàng riêng.

Hàng tặng khách hàng thì hạch toán và kê khai thuế TNDN như thế nào ?

 Hàng tặng khách hàng thì hạch toán và kê khai thuế TNDN như thế nào ?
Thưa luật sư, Tôi có câu hỏi muốn được tư vấn như sau: Khi in lịch tặng khách hàng thì hạch toán chi phí và khai thuế thế nào ạ? Khi tặng cho khách hàng mình có phải xuất hóa đơn phần lịch tặng đó không và hạch toán thế nào? Trường hợp in lịch vừa tặng khách hàng vừa phát cho CBCNV công ty thì sao? Mong luật sư tư vấn giúp !

Hoạch toán giá vốn cho từng lần xuất hóa đơn

Hoạch toán giá vốn cho từng lần xuất hóa đơn
Thưa luật sư. Tôi có một câu hỏi mong luật sư tư vấn giúp. Theo khoản 1, khoản 5 và khoản 6 điều 78 của TT 200/2014 TT-BTC thì các công ty kinh doanh bất động sản ghi nhận doanh thu khi chuyển giao quyền sở hữu..... cho khách hàng.

Hạch toán xuất dùng trục in bao bì ?

Hạch toán xuất dùng trục in bao bì ?
Xin chào Luật sư! Em muốn hỏi về vấn đề thuế, công ty của em là công ty C chuyên sản xuất phân bón, bên em có in bao bì của công ty A, nhưng trục để in là của công ty B, trên thực tế thì B đưa trục sang A để in bao cho C, sau đó A giao bao cho C và giữ trục của C

Hạch toán kế toán khoản hoa hồng bán hàng ?

Hạch toán kế toán khoản hoa hồng bán hàng ?
Thưa luật sư! Công ty em chuyên kinh doanh xe máy, có làm hợp đồng với ngân hàng VPBank để bán xe trả góp cho khách hàng, nếu bán được xe trả góp cho khách hàng thì VPBank sẽ trả hoa hồng cho công ty em, hàng tháng công ty em có xuất hóa đơn nhận tiền hoa hồng của ngân hàng VPBank. Vậy anh chị giúp em xem tiền đó hoa hồng đó em phải hạch toán vào tài khoản nào ạ.

Chi phí cho ô tô của cá nhân có được tính chi phí doanh nghiệp ?

Chi phí cho ô tô của cá nhân có được tính chi phí doanh nghiệp ?
Doanh nghiệp em chuyên kinh doanh bên bia, rượu nên có nhiều chương trình hỗ trợ. các chương trình hỗ trợ được tổng công ty ghi hóa đơn riêng trong đó có hóa đơn hỗ trợ về chi phí vận tại khoảng một quý 60.000.000đ quy ra số lượng bia nhưng xe ô tô thì đang đứng tên cá nhân vậy nên những hóa đơn đó em loại ra không cho vào chi phí hay thu nhập khác.