Luat Minh Khue

hình phạt tù

hình phạt tù - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về hình phạt tù

Tư vấn về tội xúc phạm, bôi nhọ danh dự nhân phẩm của người khác ?

Tư vấn về tội xúc phạm, bôi nhọ danh dự nhân phẩm của người khác ?
Thưa luật sư, Luật sư cho e hỏi ạ: Mấy hôm vừa rồi em với mấy người bạn chơi game có đi họp mặt ăn uống với nhau vì cùng 1 nhóm. Trong quá trình ăn uống bọn em có chụp vài kiểu ảnh lưu niệm rất bình thường. Trong nhóm có cả trai gái có cả người có vợ có chồng và cũng chụp ảnh chung cùng nhau.

Sử dụng giấy tờ giả và trách nhiệm hình sự ?

Sử dụng giấy tờ giả và trách nhiệm hình sự ?
Sử dụng giấy tờ giả hiện nay là một hành vi phổ biến. Tuy nhiên, Người sử dụng giấy tờ giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không thì còn xác định thêm nhiều yếu tố khác. Luật Minh Khuê đưa ra một số tình huống cụ thể như sau:

Hỏi về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản ?

Hỏi về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản ?
Chào Luật Minh Khuê! Trước đây tôi có đi tập gym và quen một cô cũng là khách tập ở trên đấy, qua vài lần nói chuyện xã giao cô ấy có hẹn tôi đi uống cafe để nói chuyện, tôi cũng nể cô ấy là người có tuổi và đàng hoàng cho nên tôi cũng nhận lời hẹn của cô ấy.

Truy cứu trách nhiệm hình sự khi gây thương tích người khác 63% ?

Truy cứu trách nhiệm hình sự khi gây thương tích người khác 63% ?
Kính chào Luật sư!. Tôi có một vấn đề pháp lý cần được Luật sư trợ giúp như sau: Em trai tôi có cho môt người tên A vay 8 triệu đồng với tiền lãi tự trả theo khả năng (trả bao nhiêu cũng được). Ngày mùng 04//01/2016 (Âm lịch) người này goi điện cho e tôi bảo ra trả tiền.

Tư vấn xóa án tích trước thời hạn?

Tư vấn xóa án tích trước thời hạn?
Kính chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp cháu vấn đề sau: Ngày 11/05/2008 cháu bị toà án xử 7 năm về tội mua bán trái phép chất ma tuý, đến 11/02/2013 cháu được tha trước thời hạn, đến bây giờ cháu mới về được ba năm cháu muốn xin đi làm lái xe nhưng họ yêu cầu chứng nhận dân sự. Thưa luật sư cháu có cách nào để xin chứng nhận xoá án tích trước thời hạn để được chứng nhận nhân thân không ạ? Cháu xin cảm ơn!

Thời hạn tạm hoãn chấp hành hình phạt tù là bao lâu ?

Thời hạn tạm hoãn chấp hành hình phạt tù là bao lâu ?
Thưa Luật sư, N.V.A được Tòa án cho hoãn chấp hành án phạt 03 năm tù với lý do bị bệnh nặng, thời hạn hoãn là 12 tháng kể từ ngày 01/01/2012 đến 01/01/2013. Xin Luật sư cho tôi biết nếu sau khi hết thời hạn hoãn nêu trên (hết ngày 01/01/2013) mà A chưa khỏi bệnh và lại được Tòa án cho hoãn tiếp 12 tháng nữa để chữa bệnh thì thời hạn mà A được hoãn tiếp tính từ khi nào (từ ngày 02/01/2013) hay tính từ ngày Tòa án ra quyết định hoãn tiếp. Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Tư vấn trường hợp đặc xá cho anh trai ?

Tư vấn trường hợp đặc xá cho anh trai ?
Cháu chào luật sư. Bác có thể giải đáp thắc mắc này giúp cháu được không ạ. Cháu có một người anh hiện đang phải chịu án phạt 30 tháng vì án ma túy và đã chịu án được 13 tháng và được hạnh kiểm khá. Bác có thể cho cháu hỏi liệu lần đặc xá vào ngày 2/9/2015 tới đây thì anh cháu có cơ hội được về không ạ?

Chưa đủ 18 tuổi mà giết người thì bị phạt thế nào ?

Chưa đủ 18 tuổi mà giết người thì bị phạt thế nào ?
Xin chào Luật Minh Khuê, em có câu hỏi muốn được giải đáp: Vào năm 2000 có một người chưa đủ 18 tuổi phạm tội giết người và bị kết án vào điểm n khoản 1 Điều 93 Bộ luật hình sự thì bị phạt bao nhiêu năm tù giam ? Rất mong được luật sư giúp đỡ, em xin cảm ơn!

Cho người khác vào đánh bạc có bị xử lý vi phạm hình sự không ?

Cho người khác vào đánh bạc có bị xử lý vi phạm hình sự không ?
Thưa luật sư em có một một thắc mắc sau:Hiện tại em đang thuê đươc môt mảnh đất để kinh doanh.Để tiện cho việc kinh doanh em có thuê thêm một mảnh đất bên cạnh cửa hàng của em.Để ở và sinh hoạt gia đình trong thời gian qua.Em có chung với anh đồng hao của mình lên thêm tầng nữa ở quán của em để kinh doanh ca-fe với bia

Trộm cắp phạt tù 3 năm có được hưởng án treo không ?

Trộm cắp phạt tù 3 năm có được hưởng án treo không ?
Kính chào Luật Minh Khuê. Tôi có câu hỏi xin được giải đáp như sau: A trộm cắp tài sản của H trị giá 300 triệu đồng. Hành vi của A được quy định tại điểm a khoản 3 Điều 138 BLHS. A bị đưa ra xét xử và bị tòa án xử phạt 7 năm tù. Vậy tôi xin hỏi một số vấn đề sau:

Tội giao cấu với trẻ em xử phạt như thế nào?

Tội giao cấu với trẻ em xử phạt như thế nào?
Thưa luật sư tôi có một thắc mắc như sau mong luật sư giải đáp ạ:Người yêu tôi hiện tại 23 tuổi và đang bị kiện bởi cô gái sinh ngày 3.1.1988. cô này kiện vì lí do là anh ấy giao cấu với trẻ em. nhưng theo tôi được biết thì ngày mà anh thực hiện hành vi này là vào ngày 19.1.2014.