Luật sư tư vấn về chủ đề "lao động nữ mang thai"

lao động nữ mang thai | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề lao động nữ mang thai.

Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ mang thai và nuôi con nhỏ không ?

Có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lao động nữ mang thai và nuôi con nhỏ không ?
Thưa luật sư, tôi đang làm việc tại Công ty may đã được 9 năm không bị lỗi lầm gì. Nay trong thời gian tôi mang thai tôi vẫn làm việc bình thường nhưng vì lý do công ty ít việc và muốn sa thải bớt công nhân, những người đang có con nhỏ và có thai là sẽ bị đứng đầu danh sách sa thải của công ty. Tôi đã làm việc công ty này được 9 năm và được công ty đóng bảo hiểm lao động đầy đủ .

Chế độ thai sản giành cho lao động nữ mang thai? Khi nào thì đủ điều kiện để yêu cầu giải quyết chế độ thai sản? Cách tính chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần khi nghỉ việc?

Chế độ thai sản giành cho lao động nữ mang thai? Khi nào thì đủ điều kiện để yêu cầu giải quyết chế độ thai sản? Cách tính chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần khi nghỉ việc?
Chế độ thai sản giành cho lao động nữ mang thai? Chế độ thai sản bao gồm những chế độ gì? Khi nào thì đủ điều kiện để yêu cầu giải quyết chế độ thai sản? Cách tính chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần khi nghỉ việc?

Người sử dụng lao động có được chấm dứt hợp đồng với lao động nữ mang thai hay không?

Người sử dụng lao động có được chấm dứt hợp đồng với lao động nữ mang thai hay không?
Chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có kí hợp đồng làm việc với công ty A vào tháng 1/2010, trong hợp đồng có điều khoản là không được mang thai trong khoảng thời gian là 5 năm kể từ khi hợp đồng lao động có hiệu lực. Khi đó tôi mới 18 tuổi nên nghĩ rằng 5 năm tới mình cũng không thể mang thai được nên mới đặt bút kí vào hợp đồng lao động. Đến năm 2012 tôi có yêu anh T và khoảng thời gian sau đó tôi không hề biết mình đã có thai.

Tư vấn về việc chậm làm hồ sơ bảo hiểm cho người lao động nữ mang thai ?

Tư vấn về việc chậm làm hồ sơ bảo hiểm cho người lao động nữ mang thai ?
Kính chào Luật Minh Khuê, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Hiện tại công ty em có một nhân viên vào làm tại công ty từ tháng 02/2015 nhưng do sếp em đi công tác nước ngoài nên không thể làm hồ sơ bảo hiểm cho nhân viên ấy được. Hiện tại nhân viên ấy đã mang thai 4 tháng rồi, và sếp em mới về. Vậy anh chị cho em hỏi là em có thể làm hồ sơ nộp bổ sung bảo hiểm từ tháng 02 được không và nhân viên ấy có được hưởng chế độ thai sản hay không ?

Chấm dứt hợp đồng với lao động nữ mang thai ?

Chấm dứt hợp đồng với lao động nữ mang thai ?
Chào Công ty Luật Minh Khuê. Cho em hỏi khi lao động nữ đang mang thai, do sức khỏe yếu nên thường xuyên không hoàn thành công việc. NSDLĐ đưa ra quyết định đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lý do quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động (NSD trước đó có nhắc nhở, lập biên bản và có thông báo trước).

Tư vấn việc lao động nữ mang thai có thể bị cho thôi việc ?

Tư vấn việc lao động nữ mang thai có thể bị cho thôi việc ?
Chào Luật sư! Tôi hiện đang giữ chức phó phòng tại 1 công ty truyền thông. Tôi làm việc tại công ty được hơn 2 năm, hợp đồng không xác định thời hạn. Trong quá trình công tác, tôi và trưởng phòng cảm thấy không hợp nhau về cách ưng xử với nhân viên trong phòng (không ảnh hưởng đến hiệu quả công việc và mọi nhân viên cũng không biết).

Tư vấn về quyền lợi của lao động nữ mang thai ?

Tư vấn về quyền lợi của lao động nữ mang thai ?
Chào luật sư Em có 1 vấn đề muốn hỏi luật sư là nếu doanh nghiệp cắt hợp đồng với người trong chế độ thai sản thì người lao động có được quyền kiện không? Thứ nhất vì họ đang trong chế độ thai sản sắp sinh và làm tốt công việc. Thứ hai nếu cắt hợp đồng trước khi người lao động sinh con vậy người lao động phải làm như thế nào ạ? Em xin cảm ơn.

Tư vấn điều kiện thuyên chuyển công tác đối với lao động nữ mang thai ?

Tư vấn điều kiện thuyên chuyển công tác đối với lao động nữ mang thai ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp như sau: Hiện tại tôi đang làm việc tại một DN có 100% vốn nước ngoài, đã ký thời hạn hợp đồng lao động với chức danh trợ lý Tổng GĐ 1 năm từ ngày 10/1/2012 đến ngày 10/1/2013 và ký tiếp HĐLĐ 1 năm từ ngày 10/1/2013 đến 10/1/2014.