Luật sư tư vấn về chủ đề "hồ sơ mời thầu"

hồ sơ mời thầu | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề hồ sơ mời thầu.

Cách ghi thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu

Cách ghi thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu
LS cho tôi hỏi quy định thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất tối đa là 180 ngày. Thời gian đánh giá hồ sơ đấu thầu tối đa là 45 ngày. Tôi xin hỏi, vậy trong hồ sơ mời thầu có nêu hiệu lực hồ sơ dự thầu là 30 ngày (nhỏ hơn thời gian tối đa để đánh giá) thì có hợp lệ hay không?

Nhà thầu đề nghị làm rõ, sửa đổi về hợp đồng tương tự trong hồ sơ yêu cầu (HSYC)

Nhà thầu đề nghị làm rõ, sửa đổi về hợp đồng tương tự trong hồ sơ yêu cầu (HSYC)
Công ty tôi đang tham gia chào hàng cạnh tranh gói thầu cung cấp thiết bị công nghệ thông tin. Bên mời thầu đã phát hành hồ sơ yêu cầu ngày 12 - 15/7/2018, bên mời thầu có gửi công văn sửa đổi bổ sung hồ sơ yêu cầu cho các nhà thầu đã đã mua hồ sơ đề xuất. Trong đó có nội dung yêu cầu các nhà thầu, cung cấp 1 hợp đồng tương tự về một mặt hàng cụ thể (có nêu tên cụ thể mặt hàng đó trong công văn) phải có giá trị bằng 70% giá trị của toàn bộ gói thầu. Nhưng trên thực tế mặt hàng đó chỉ chiếm tỷ trọng khoảng 10% trong tổng giá trị gói thầu. Công ty muốn hỏi, việc bên mời thầu yêu cầu như vậy có đúng theo quy định của pháp luật hay không?

Tư vấn cách thức lập hồ sơ mời thầu để lựa chọn được nhà thầu tối ưu và đúng quy định của luật đấu thầu ?

Tư vấn cách thức lập hồ sơ mời thầu để lựa chọn được nhà thầu tối ưu và đúng quy định của luật đấu thầu ?
Kính chào công ty luật Minh Khuê. Tháng 8/2016 vừa qua, Cơ quan em có tổ chức đấu thầu 01 gói thầu để lựa chọn nhà thầu cung cấp vật tư thiết bị (em xin gọi tắt là VTTB), tất cả hàng hoá thuộc gói thầu này thuộc 02 dự án, mỗi dự án thuộc 01 nguồn vốn, nghĩa là: gói thầu thuộc 02 nguồn vốn khác nhau.

Chi phí lập, thẩm định hồ sơ mời thầu theo quy định mới ? Quy định về số lượng hồ sơ mời thầu ?

Chi phí lập, thẩm định hồ sơ mời thầu theo quy định mới ? Quy định về số lượng hồ sơ mời thầu ?
Có được đưa nhãn hiệu, xuất xứ hàng hóa vào trong Hồ sơ mời thầu ? Mời thầu chào hành cạnh tranh có cần bảo đảm dự thầu ? Tư vấn về hồ sơ mời thầu gói thầu mua sắm thiết bị ? Hỏi về tình huống chào thầu sai khác số lượng với hồ sơ mời thầu ? và các vấn đề khác liên quan trong quá trình đấu thầu sẽ được Luật Minh Khuê tư vấn cụ thể:

Quy định về hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) và hiệu lực của bảo đảm dự thầu

Quy định về hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) và hiệu lực của bảo đảm dự thầu
Thưa luật sư, xin hỏi: Nhà thầu ghi hiệu lực của HSDT từ 10 giờ 00 (giờ mở thầu) trong khi giờ đóng thầu là 9 giờ 00. Tổ chuyên gia đánh HSDT hợp lệ do thời điểm đóng thầu theo Điều 4 Luật Đấu thầu tính theo ngày có thời điểm đóng thầu nên nhà thầu bị sai giờ, đúng ngày vẫn hợp lệ. Cách xử lý tình huống của Tổ chuyên gia nêu trên có đúng theo quy định Luật Đấu thầu không? Hiệu lực của bảo đảm dự thầu là bao lâu? Cảm ơn!

Có thể bổ sung được hồ sơ dự thầu sau khi đã mở thầu hay không ?

Có thể bổ sung được hồ sơ dự thầu sau khi đã mở thầu hay không ?
Thưa luật sư, đơn vị tôi đang tham gia dự thầu một gói thầu mua sắm , hồ sơ dự thầu tôi đã gửi đi nhưng hiện tại sau khi mở thầu tôi phát hiện tôi còn thiếu 1 số giấy tờ và muốn bổ sung , vậy theo quy định của pháp luật tôi có thể bổ sung được không ? Xin cảm ơn luật sư !

Hỏi về thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) ?

Hỏi về thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu (HSDT) ?
Thưa luật sư, Trong hồ sơ mời thầu (HSMT) xây lắp quy mô nhỏ. Một giai đoạn 1 túi hồ sơ. Thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu là 180 ngày. Nhưng nhà thầu ghi hiệu lực của Hồ sơ dự thầu là 190 ngày. Vậy theo quy định tại điểm l khoản 1 điều 12 luật đấu thầu 2013 có thể xét loại nhà thầu không ? Cảm ơn!

Hỏi về chi phí thuê tư vấn lập hồ sơ mời thầu, đấu thầu

Hỏi về chi phí thuê tư vấn lập hồ sơ mời thầu, đấu thầu
Xin hỏi dự án được sở xây dựng giao cho ban quản lý dự án mời thầu và trình kết quả đấu thầu cho sở xây dựng phê duyệt nhưng ban quản lý không đủ năng lực lập hồ sơ mời thầu, tổ chức đấu thầu nên thuê một đơn vị tư vấn làm hồ sơ mời thầu và tổ chức đấu thầu. Vậy chi phí mà ban quản lý dự án phải trả cho đơn vị tư vấn được tính như thế nào ? Cảm ơn luật sư!

Số năm nộp Báo cáo tài chính không đáp ứng theo hồ sơ mời thầu thì hồ sơ thầu có bị loại hay không ?

Số năm nộp Báo cáo tài chính không đáp ứng theo hồ sơ mời thầu thì hồ sơ thầu có bị loại hay không ?
Kính chào quý công ty. Thông tư 03/2015/bkhdt quy định chi tiết lập hồ sơ mời thầu xây lắp. Chương iii mục 2. 1. 3. 1 kết quả hoạt động tài chính: yêu cầu nộp báo cáo từ năm. Đến năm. Để chứng minh tình hình tài chính lành mạnh của nhà thầu. ( thông thường từ 3 đến 5 năm trước năm có thời điểm đóng thầu).

Đơn vị thụ hưởng của bảo đảm dự thầu theo pháp luật hiện hành

Đơn vị thụ hưởng của bảo đảm dự thầu theo pháp luật hiện hành
Thưa luật sư, xin hỏi: Công ty tôi đang tiến hành thủ tục nộp hồ sơ dự thầu. Tuy nhiên, tôi đang thắc mắc là hồ sơ mời thầu có đề cập đến hai bên là chủ đầu tư và bên đơn vị tư vấn lập hồ sơ mời thầu, bên tư vấn phát hành hồ sơ mời thầu. Vậy thì tôi muốn hỏi đơn vị nào là đơn vị thụ hưởng bảo lãnh dự thầu, nộp thư bảo lãnh như thế nào? Tôi xin cảm ơn!