Luật sư tư vấn về chủ đề "phương pháp tính thuế"

phương pháp tính thuế | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề phương pháp tính thuế.

Căn cứ tính thuế giá trị gia tăng và Phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật

Căn cứ tính thuế giá trị gia tăng và Phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật
Thuế VAT (Value Added Tax) là loại thuế được tính vào giá trị hàng hóa người tiêu dùng cuối cùng để doanh nghiệp nộp nó cho cơ quan thuế nhà nước. Thuế này thường được cộng trực tiếp vào giá bán để doanh nghiệp hạch toán triết khấu cụ thể phần đó nộp cho tổ chức hoặc cơ quan thuế nhà nước.

Phương pháp tính thuế cá nhân kinh doanh?

Phương pháp tính thuế cá nhân kinh doanh?
Xin chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi một vấn đề: Tôi có mở một quán nhậu bình dân tại nhà, thu nhập của tôi mỗi tháng sau khi đã chi trả hết khoảng từ 5 đến 7 triệu một tháng. Tôi khai và đóng thuế theo quy định của người thu thuế nhưng thật sự tôi chẳng biết phải tính thuế như thế nào ?

Thông báo (đăng ký) phương pháp tính thuế của nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài (NTNN, NTPNN)?

Thông báo (đăng ký) phương pháp tính thuế của nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài (NTNN, NTPNN)?
Chào Công ty Luật Minh Khuê, tôi tên là Mai Hương, tôi đang ở Bắc Ninh. Hiện đang làm việc trong 1 dự án đầu tư của công tư nước ngoài. Hiện tại tôi đang gặp phải vấn đề đăng ký thuế cho nhà thầu nước ngoài và phương pháp tính thuế cho nhà thầu nước ngoài. Mong hướng dẫn, cảm ơn.

Thay đổi phương pháp tính thuế giá trị gia tăng.

Thay đổi phương pháp tính thuế giá trị gia tăng.
Chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi: Công ty tôi đang được áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng là phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng. Nay công ty tôi muốn đổi sang tính thuế theo phương pháp trực tiếp thì có được không?

Chi nhánh có được áp dụng phương pháp tính thuế của công ty ?

Chi nhánh có được áp dụng phương pháp tính thuế của công ty ?
Kính chào luật sư! Tôi có một số thắc mắc muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi như sau: Công ty tôi nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, tháng 03/2015 công ty tôi có thành lập một chi nhánh hạch toán độc lập. Chi nhánh không có hóa đơn mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị từ 1 tỷ trở lên như quy định tại thông tư 219/2013/TT-BTC.

Tư vấn phương pháp tính thuế khi doanh nghiệp mua hoá đơn ?

Tư vấn phương pháp tính thuế khi doanh nghiệp mua hoá đơn ?
Kính chào Luật Minh Khuê, tôi có một vài thắc mắc xin được tư vấn như sau: Năm 2015, mình mới thành lập cơ sở phòng cháy chữa cháy chuyên kinh doanh buôn bán, lắp đặt các thiết bị về phòng cháy chữa cháy ở thị xã Tân Uyên - Tỉnh Bình Dương.

Hồ sơ đề nghị áp dụng cơ chế thỏa thuận trước về phương pháp tính thuế đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết

Hồ sơ đề nghị áp dụng cơ chế thỏa thuận trước về phương pháp tính thuế đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết
Nghị định số 126/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ dành Điều 41 để quy định về việc áp dụng cơ chế thỏa thuận trước về phương pháp tính thuế (APA) trong quản lý thuế đối với doanh nghiệp có giao dịch liên kết. Luật Minh Khuê nghiên cứu và hướng dẫn hồ sơ đề nghị áp dụng APA.

Phương pháp tính thuế thu nhập doanh nghiệp?

Phương pháp tính thuế thu nhập doanh nghiệp?
Thưa Luật sư! Đơn vị tôi là Trường Cao đẳng thuộc đơn vị sự nghiệp có thu đảm bảo 1 phần kinh phí theo Nghị định 43. Trong nguồn thu có 1 số khoản thu dịch vụ phải nộp thuế TNDN như đào tạo ngoài chỉ tiêu ngân sách; trung tâm tin học ngoại ngữ và cho thuê hội trường, nhà giữ xe, căn tin (gọi chung là cho thuê tài sản).

Đối tượng nào phải nộp mẫu 06/GTGT đăng ký áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng ?

Đối tượng nào phải nộp mẫu 06/GTGT đăng ký áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng ?
Xin chào luật sư! Công ty chúng tôi thành lập năm 2008, thuộc diện ưu đãi không chịu thuế GTGT, áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ. Luật thuế GTGT năm 2013 quy định: "Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng" nếu muốn áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ thì phải nộp mẫu 06/GTGT