Luật sư tư vấn về chủ đề "viên chức nhà nước"

viên chức nhà nước | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề viên chức nhà nước.

Tuyển dụng viên chức là gì ? Đào tạo, bồi dưỡng

Tuyển dụng viên chức là gì ? Đào tạo, bồi dưỡng
Tuyển dụng viên chức là hoạt động có ý nghĩa đặc biệt quan trọng nên phải được tiến hành trên cơ sở những nguyên tắc nhất định do pháp luật quy định. Vậy, việc tuyển dụng viên chức phải đáp ứng nguyên tắc nào ? Vấn đề đào tạo, bồi dưỡng viên chức hiện nay ? sẽ được bài viết phân tích cụ thể:

Hoạt động nghề nghiệp là gì ? Các nguyên tắc trong hoạt động nghề nghiệp của viên chức ?

Hoạt động nghề nghiệp là gì ? Các nguyên tắc trong hoạt động nghề nghiệp của viên chức ?
Theo quy định tại Điều 4 Luật viên chức thì "hoạt động nghề nghiệp của viên chức là việc thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kĩ năng chuyên môn, nghiệp vụ trong đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan".

Công chức cần thực hiện thủ tục gì để chứng minh được miễn tập sự?

Công chức cần thực hiện thủ tục gì để chứng minh được miễn tập sự?
Quy định về miễn thực hiện chế độ tập sự đối với công chức đã được đề cập trong nhiều văn bản pháp luật hiện hành nhưng không phải đối tượng thi tuyển công chức nào cũng nắm rõ. Dưới đây là một trường hợp liên quan đến việc miễn thực hiện chế độ tập sự được Luật sư của chúng tôi tư vấn.

Phó giám đốc đơn vị sự nghiệp công lập có phải là viên chức

Phó giám đốc đơn vị sự nghiệp công lập có phải là viên chức
Thưa luật sư, Hiện tại cơ quan tôi được giao hằng năm là 5 biên chế viên chức, hiện tại tôi là phó giám đốc đơn vị (được bổ nhiệm từ phó trưởng phòng của một phòng thuộc đơn vị năm 2017). Năm nay đơn vị tôi bị tinh giản 1 biên chế chỉ còn lại 04 biên chế vậy tôi tuy làm phó giám đốc nhưng không có điều kiên được trở thành viên chức (tức là khi bổ nhiệm tôi vẫn đang là hợp đồng dài hạn).

Có được xét tuyển đặc cách viên chức Ban quản lý dự án ?

Có được xét tuyển đặc cách viên chức Ban quản lý dự án ?
Thưa luật sư, Tôi công tác trong ban quản lý dự án của huyện từ tháng 10/2013 đến nay. Tuy nhiên thời gian từ 10/2013 đến 10/2017 tôi làm việc theo chế độ hợp đồng ngắn hạn không đóng bảo hiểm xã hội. Đến tháng 11/2017 tôi mới ký hợp đồng không xác định thời hạn và bắt đầu đóng bhxh. Vậy tôi xin hỏi: Khi ban quản lý dự án có chỉ tiêu viên chức không hưởng lương ngân sách nhà nước tôi có được xét tuyển đặc cách viên chức không qua thi tuyển hay không ? Cảm ơn luật sư.

Điều kiện để viên chức được chấm dứt hợp đồng làm việc ?

Điều kiện để viên chức được chấm dứt hợp đồng làm việc ?
Kính gửi công ty Luật Minh Khuê. Tôi hiện đang là giáo viên của một trường công lập và có hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Vì lý do hoàn cảnh gia đình và cảm thấy công việc không còn phù hợp với tôi nữa nên tôi muốn làm đơn xin nghỉ việc. Vậy tôi phải làm những thủ tục gì để được chấm dứt hợp đồng một cách đúng luật. Trân trọng cảm ơn.

Chuyển ngạch lương từ hợp đồng 68 sang ngạch viên chức được xác định như thế nào ?

Chuyển ngạch lương từ hợp đồng 68 sang ngạch  viên chức được xác định như thế nào ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Em tốt nghiệp bằng" công nhân kỹ thuậy thiết bị y tế " trình độ 3/7 của trường cao đẳng nghề tbyt năm 2008. Năm 2009 em xin vào làm bv lao phổi từ đó đến nay nhưng được xếp ngạch điện nước hđ 68/2000/nđcp , hệ số lương hiện tai là 2. 37. Vừa qua e đã học nâng bằng lên hệ trung cấp ttbyt đủ điều kiện chuyển sang ngạch viên chức.

Viên chức xin nghỉ ốm đau có ảnh hưởng đến xếp hạng thi đua không ?

Viên chức xin nghỉ ốm đau có ảnh hưởng đến xếp hạng thi đua không ?
Xin chào luật sư. Tôi là giáo viên làm việc trong đơn vị công lập. Vừa qua tôi bị ốm nằm viện mổ, có giấy nghỉ của bác sĩ, tôi có làm giấy báo nghỉ 3 bủôi dạy. Trong tháng tôi bị đánh gía thi đua xếp loại b do vi phạm vắng quá 6 tiết lý thuyết (có phép)/tháng (tôi nghỉ 3 buổi với tổng số tiết lý thuyết là 9 tiết).

Điều kiện chuyển từ viên chức thành công chức mới cập nhật

Điều kiện chuyển từ viên chức thành công chức mới cập nhật
Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi : Ông Anh Khoa (TPHCM) làm việc tại một đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở từ năm 2010 theo chế độ hợp đồng. Năm 2016, cơ quan tổ chức thi tuyển viên chức, ông đăng ký dự thi và trúng tuyển ? Vậy ông có dược đủ điều kiện chuyển từ viên chức thành công chức không ? Cảm ơn!